DanLuat 2015

di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #424384 12/05/2016

    utluoc95

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    di chúc

    moi nguoi oi.giup minh voi?về việc lập di chúc chung của vợ chồng khi thủ tục lập di chúc miệng trực tiếp trước mặt 2 nhân chứng mà nếu nhân chứng chết đi thì phải làm sao?

     

     
    1524 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424408   12/05/2016

    Chào bạn! Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Di chúc có thể được lập bằng văn bản, hoặc di chúc miệng. Tuy nhiên di chúc miệng chỉ được coi là hợp pháp nếu thỏa mãn những điều kiện nhất định. Cụ thể như sau:

    Tại khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự 2005 quy định: “Trong trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa do bệnh tật hoặc các nguyên nhân khác mà không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng.” Do đó, việc lập di chúc miệng phải trong trường hợp thực sự cấp thiết do bị bệnh tật hay các nguyên nhân khác mà không thể lập được di chúc bằng văn bản.

    Ngoài ra, tại khoản 5 Điều 652 quy định: “Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực".

    Pháp luật cũng quy định điều kiện về người làm chứng tại Điều 654 như sau:

    Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:

    1. Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc;

    2. Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc;

    3. Người chưa đủ mười tám tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự.

    Như vậy, từ những căn cứ mà tôi nêu ở trên, có thể kết luận rằng, di chúc miệng phải đáp ứng các điều kiện là:

    -          Khi bị cái chết đe dọa mà không thể lập bằng văn bản

    -          Phải có ít nhất 2 người người làm chứng thỏa mãn điều kiện trên

    -          Người làm chứng phải ghi chép lại ngay và ký tên hoặc điểm chỉ

    -          Trong thời hạn 5 ngày di chúc đó phải được công chứng hoặc chứng thực

    Nếu đáp ứng đủ các điều kiện trên thì dù người làm chứng chết thì cũng không ảnh hưởng đến hiệu lực của di chúc đó.

    Ngoài ra cần lưu ý rằng “Sau ba tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ.” (khoản 2 điều 651)

    Trân trọng!

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

    CTV - Thu Thảo

     

    Cập nhật bởi hainguyenlaw ngày 12/05/2016 02:15:35 CH

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-