DanLuat 2015

Đèn xanh không đi mà đứng lại có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #453041 05/05/2017

    connitquy

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2016
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 43 lần


    Đèn xanh không đi mà đứng lại có bị phạt không?

    Mọi người ơi, cho em hỏi, trong trường hợp mình tham gia giao thông gặp đèn đỏ thì mình phải đứng lại, đèn vàng thì chạy chậm, còn đèn xanh là được đi.

    Nhưng nếu gặp đèn xanh được đi mà mình không đi, mình đứng lại thì có bị phạt không? Em chỉ biết vượt đèn đỏ thì bị phạt, còn đứng lại khi đèn xanh thì có bị phạt không thì em không biết, mong mọi người chỉ giáo ạ.

    Với em thắc mắc như vầy, tại Khoản 3 Điều 10 Luật giao thông đường bộ năm 2008 có nói là đèn đỏ là cấm đi, đèn vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, (2 cái này đọc là biết bắt buộc phải làm theo), còn đèn xanh là được đi, vậy thì nếu là được thì người tham gia giao thông có quyền đi hoặc không mà phải không mọi người?

    Điều 10. Hệ thống báo hiệu đường bộ

    3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

    a) Tín hiệu xanh là được đi;

    b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;

    c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

     

     
    1346 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #453044   05/05/2017

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3453)
    Số điểm: 94530
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4048 lần


    Chào bạn, trường hợp này được hiểu “đèn xanh buộc phải đi, không được dừng” nếu bạn dừng thì bạn đang cản trở giao thông. Và bạn sẽ bị phạt theo Quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP về hành vi “cản trở giao thông”.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhhuu vì bài viết hữu ích
    connitquy (06/05/2017)
  • #453079   06/05/2017

    connitquy
    connitquy

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2016
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 43 lần


    Cám ơn anh phamthanhhuu, nhưng mà em đọc trong cả Luật giao thông đường bộQuy chuẩn 41:2016/BGTVT về biển báo hiệu đường bộ đều nói rằng, đèn xanh là được đi, hay đèn xanh là cho phép đi. Chứ đâu có nói đèn xanh là buộc phải đi đâu mà mình phải đi hả anh? 

    Điều 10. Hệ thống báo hiệu đường bộ

    3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

    a) Tín hiệu xanh là được đi;

    b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;

    c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường. 

    Điều 10. Điều khiển giao thông bằng tín hiệu đèn

    10.3. Ý nghĩa của đèn tín hiệu:

    10.3.1. Tín hiệu xanh: cho phép đi.

    10.3.2. Tín hiệu vàng: báo hiệu sự thay đổi tín hiệu của đèn từ xanh sang đỏ. Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Vạch dừng xe”. Nếu không có vạch sơn “Vạch dừng xe”, thì phải dừng phía trước đèn tín hiệu theo chiều đi. Trường hợp phương tiện đã tiến sát đến hoặc đã vượt quá vạch sơn“Vạch dừng xe”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau.

    10.3.3. Tín hiệu vàng nhấp nháy: báo hiệu được đi nhưng phải chú ý và thận trọng quan sát, nhường đường cho người đi bộ sang đường hoặc các phương tiện khác theo quy định của Luật Giao thông đường bộ.

    10.3.4. Tín hiệu đỏ: báo hiệu phải dừng lại trước vạch dừng xe. Nếu không có vạch sơn “Vạch dừng xe”, thì phải dừng trước đèn tín hiệu theo chiều đi.

    Nếu đã là "được" và "cho phép" thì mình có quyền làm hoặc không làm mà anh? 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-