Đến tuổi nghỉ hưu vẫn tiếp tục làm việc có phải đóng BHXH?

Chủ đề   RSS   
  • #562269 06/11/2020

    hiesutran159
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (160)
    Số điểm: 2480
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 175 lần


    Đến tuổi nghỉ hưu vẫn tiếp tục làm việc có phải đóng BHXH?

    Tiếp tục làm việc khi đến tuổi hưu

    Tiếp tục làm việc khi đến tuổi hưu - Ảnh minh họa

    Trường hợp người lao động đến tuổi nghỉ hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc thì có phải tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội hay không, sau đây là những nội dung cần biết.

    Hiện tại, tuổi nghỉ hưu của người lao động được quy định tại Điều 187 Bộ luật lao động 2012 (BLLĐ 2012), theo đó tuổi nghỉ hưu đối với nam là 60, đối với nữ là 55 (các trường hợp nghỉ hưu ở tuổi cao hơn theo Nghị định 53/2015/NĐ-CP thì nam không quá 65, nữ không quá 60)

    Người đã đến tuổi nghỉ hưu nhưng vẫn tiếp tục lao động được xếp vào đối tượng “Người lao động cao tuổi” theo Khoản 1 Điều 166 BLLĐ 2012

    Khi có nhu cầu, người sử dụng lao động có thể thoả thuận với người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe kéo dài thời hạn hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới (Khoản 1 Điều 167 BLLĐ 2012)

    Quy định về việc đóng bảo hiểm xã hội của đối tượng lao động này được quy định tại Khoản 9 Điều 123 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

    “Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.”

    Theo đó người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hôi, trợ cấp hàng tháng mà giao kết hợp đồng lao động thì sẽ không bắt buộc phải tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội.

    Từ đó có thể thấy, những người lao động vẫn tiếp tục làm việc sau tuổi nghỉ hưu mà vẫn chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu thì có hai lựa chọn:

    - Hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 60 Luật BHXH 2014

    - Tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội để đủ thời gian hưởng lương hưu theo Khoản 2 Điều 73 Luật BHXH 2014.

    Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội. (Khoản 3 Điều 186 BLLĐ 2012)

    Năm 2021, tuổi nghỉ hưu của người lao động được thay đổi thành đủ 60 tuổi 03 tháng đối với lao động nam và đủ 55 tuổi 04 tháng đối với lao động nữ khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực.

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 07/11/2020 08:06:17 SA
     
    599 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    admin (06/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563260   24/11/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1029)
    Số điểm: 6945
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Người lao động đến tuổi nghỉ hưu mà vẫn tiếp tục làm việc thì cần phải xem là người này đã đủ điều kiện nghỉ hưu và hưởng lương hưu hay chưa? Nếu chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu thì vẫn tiếp tục tham gia BHXH đối với lao động cao tuổi này. Còn trường hợp lao động cao tuổi này đang hưởng lương hưu rồi thì sẽ không tham gia BHXH nữa mà chi trả cùng một lúc vào kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng BHXH.

     

     
    Báo quản trị |