Đền bù và tái định cư khi bị thu hồi đất

Chủ đề   RSS   
  • #273148 02/07/2013

    anhba_3t

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đền bù và tái định cư khi bị thu hồi đất

    Mọi người làm ơn cho hỏi. Gia đình tôi bị thu hồi gần 600m2 đất nông nghiệp và cũng là nơi sinh sống của 2 hộ gia đình, Hiện tại tôi đang sinh sống cùng bố mẹ, còn anh trai tôi sau khi lấy vợ và tách hộ khẩu được bố mẹ tôi cắt cho một phần đất và xây nhà cho vợ chồng anh trai tôi ở. Khi UBND thành phố Bắc Giang có quyết định thu hồi đất để làm dự án khu dân cư mới do UBND phường làm chủ đàu tư vào năm 2009. Nhưng mãi đến năm 2012 việc bồi thường đất và tài sản trên đất mới được thực hiện. Nhưng giá bồi thường lại được áp dụng từ năm 2009. Và UBND phường có cấp cho gia đình tôi một mảnh đất 70m2 tái định cư trên khu đất đó, nhưng gia đình anh trai của tôi thì lại không được cấp đất để tái định cư. Xin mọi người tư vấn cho tôi quyết định trên của UBND phường là đúng hay sai? Làm ơn giải thích rõ ràng dùm tôi. Xin cảm ơn!

     
    3044 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298262   20/11/2013

    hoaiphi85
    hoaiphi85

    Male
    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Việc bồi thường, hỗ trợ và tái định cư được áp dụng tại thời điểm có Quyết định thu hồi đất của UBND Tỉnh. Theo như nội dung bạn nói thì dự án triển khai công tác GPMB từ năm 2009 đến năm 2012 mới hoàn tất thì căn cứ tại điểm a Khoản 2 Điều 9 Nghị định số 197/NĐ-CP của Chính phủ quy định: Bồi thường chậm do cơ quan, tổ chức có trách nhiệm bồi thường gây ra mà giá đất tại thời điểm bồi thường do UBND cấp tỉnh công bố cao hơn giá đất tại thời điểm có Quyết định thu hồi thì bồi thường theo giá đất tại thời điểm trả tiền bồi thường; nếu giá đất tại thời điểm bồi thường thấp hơn giá đất tại thời điểm có quyết định thu hồi thì bồi thường theo giá đất tại thời điểm có quyết định thu hồi.

    Về việc giao đất tái định cư: Trường hợp anh của bạn đủ điều kiện để UBND huyện giao đất có thu tiền sử dụng đất (nếu anh bạn không còn đất ở, nhà ở nào khác)

    Chúc thành công!

    Hoaiphi

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoaiphi85 vì bài viết hữu ích
    Buihatrang (25/11/2013)
  • #298280   20/11/2013

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Tôi xin góp ý với bạn về việc anh bạn không được cấp đất tái định cư: Việc cấp đất tái định cư không phụ thuộc vào hộ khẩu, hay việc trên đất có bao nhiêu gia đình sinh sống mà giựa vào quá trình sử dụng nhà đất của bạn. Có nghĩa là phụ thuộc vào quá trình chia tách đất của gia đình bạn phải được đăng ký và đồng ý củai cơ quan có thẩm quyền. Vì vậy nếu việc chia tách đất của anh bạn chỉ được thỏa thuận nội bộ trong gia đình mà không kê khai đăng ký và được sự đồng ý của chính quyền địa phương thì việc bồi thường như vậy là đúng quy định. Còn đơn giá bồi thường tính theo thời điểm nào thì bạn hoaiphi85 đã tư vấn, nhưng lưu ý với bạn định nghĩa như thế nào là chậm thì chưa biết nhé (do vậy việc bạn khiếu nại về giá đất là rất khó giải quyết). Chúc bạn giải quyết tốt vấn đề.

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |