DanLuat 2015

Đền bù và hỗ trợ chuyển đổi

Chủ đề   RSS   
  • #317708 10/04/2014

    quangvinhkato

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đền bù và hỗ trợ chuyển đổi

    Em tên Lê Quang Vinh SN 1986 , ở Tân Uyên, Bình Dương . Em xin được hỏi vấn đề như sau:

    Thửa đất của em thuộc diện quy hoạch với dt 6294m đất nằm ở mặt tiền đường DH , trong đó có 300m đất thổ cư, còn lại là đất nông nghiệp. khi quy hoạch ban giải tỏa đền bù cho gia đình em như sau:

    1. hoán đổi 300m thổ cư ở khu TDC

    2. đền bù giá đất với dt 5994m x 144,000đ/m

    3. hổ trợ đất liền kề 1500m x 704,000đ/m ( 1500m là mức tối đa định mức giao đất ở địa phương 300m x 5 lần)

    Nhưng không được hổ trợ chuyển đổi nghề nghiệp và tạo việc làm như những hộ khác cùng nằm trong vùng quy hoạch. khi em khiếu nại thì ban đền bù giải thích rằng được hổ trợ đất liền kề thì không được hổ trợ chuyển đổi nghề nghiệp. ( mâu thuẩn là ở chổ này: nếu hổ trợ đất liền kề thì 1500m x 704,000 = 1,056,000,000. còn hổ trợ chuyển đổi nghề nghiệp thì = diện tích đất nông nghiệp bị ảnh hưởng nhân 2 lần giá đất 5994m x 288,000 = 1.726,000,000) như vậy cho em hỏi là em có thể khiếu nại để được hổ trợ chuyên đổi nghề nghiệp và tạo việc làm hay không ?

    Xin giải thích dùm em giữa điều 21 và điều 22 nghị định 69/2009/ND-CP là chỉ được hổ trợ 1 trong 2 điều đó hay là cùng được hổ trợ cả 2 điều.

    Xin Cảm Ơn !

     

     

     

     
    2419 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317992   12/04/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    "....Xin giải thích dùm em giữa điều 21 và điều 22 nghị định 69/2009/ND-CP là chỉ được hổ trợ 1 trong 2 điều đó hay là cùng được hổ trợ cả 2 điều."

    Điều 22: 1. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp không thuộc trường hợp quy định tại Điều 21 Nghị định này mà không...

    Tại điều 22 có quy định rõ là chỉ áp dụng nếu không thuộc trường hợp quy định tại điều 21, như vậy được hiểu là chỉ áp dụng 01 trong 02 điều, chứ không thể áp dụng cả 02 cùng lúc.

    Tuy nhiên em cần cung cấp hồ sơ của gia đình tôi mới biết gia đình em thuộc trường hợp nào, và em cũng cần xem lại hạn mức đất nông nghiêp tại địa phương. bởi điều 22 cũng quy định hỗ trợ tối da hạn mức đất nông nghiệp

    Ví dụ hạn mức đất nông nghiệp khu vực em là 3.000m thì chỉ tính mức 3.000m X 288.000đồng chứ không thể tính hết toàn bộ 5.994m như em tạm tính

    "a) Hỗ trợ bằng tiền từ 1,5 đến 5 lần giá đất nông nghiệp đối với toàn bộ diện tích đất nông nghiệp bị thu hồi; diện tích được hỗ trợ không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp tại địa phương."

     

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-