Đền bù nhà cửa khi thi công đường cao tốc

Chủ đề   RSS   
  • #423376 02/05/2016

    Đền bù nhà cửa khi thi công đường cao tốc

    chào luật sư!

    cho tôi hỏi hiện tôi đang sinh sống trên mảnh đất nông nghiệp mà chưa cấp quyền sử dụng đất,mà nơi tôi đang sinh sống trên mảnh đất đang thi công đường cao tốc,xe chạy va lu rung làm nhà tôi bị nứt nẻ,vậy tôi có được nhà thầu thi công đền bù hay không?

    xin chân thành cảm ơn!

     

     
    3128 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426087   02/06/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Nghị định 47/2014/NĐ-CP về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất quy định như sau:

    Điều 13. Bồi thường về đất cho người đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    1. Khi Nhà nước thu hồi đất mà người sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP mà đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 101 và Điều 102 của Luật Đất đai, các Điều 20, 22, 23, 25, 27 và 28 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thì được bồi thường về đất.

    2. Trường hợp người có đất thu hồi được bồi thường bằng tiền thì số tiền bồi thường phải trừ khoản tiền nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật về thu tiền sử dụng đất; thu tiền thuê đất, thuê mặt nước.

    Như vậy trong trường hợp này, mặc dù nhà bạn chưa có Giấy CNQSDĐ nhưng đủ các điều kiện cấp giấy CN theo những quy định trên thì vẫn được bồi thường nếu nhà đất có thu hồi đât trong trường hợp này.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #426180   03/06/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1250)
    Số điểm: 9904
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 971 lần
    Moderator

    Bạn TRUTH nên xem lại, vonguyenngochan không hỏi về việc thu hồi, bồi thường đất mà hỏi nhà thầu có bồi thường thiệt hại cho bạn ấy đối với thiệt hại do "nhà bị nứt nẻ" vì ảnh hưởng bởi "xe chạy và lu rung" trong quá trình nhà thầu thi công đường cao tốc trên "mảnh đất" bạn ấy đang sinh sống hay không ?

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #426193   03/06/2016

    theo tôi bạn không nên đòi hỏi bồi thường. Bạn đã nói là bạn sinh sông trên mảnh đất nông nghiệp chưa cấp GCN. Chưa nói đến việc mảnh đất đó có đủ điều kiện để cấp GCN hay không nhưng người ta sẽ phải làm rõ đến việc: bạn xây dựng công trình nhà ở trên mảnh đất nông nghiệp. Nếu đủ điều kiện cấp GCN=> tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Nếu không đủ điều kiện cấp GCN=> tự ý lấn chiếm sử dụng đất. Nên theo quan điểm mình bạn tốt nhất là im hơi lặng tiếng. 

    Mình nêu quan điểm của mình như vậy, mong bạn đừng phật lòng

     
    Báo quản trị |