Đền bù kinh phí đào tạo khi đơn phương chấm dứt hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #285731 11/09/2013

    minh.do

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đền bù kinh phí đào tạo khi đơn phương chấm dứt hợp đồng

    Kính chào Luật sư,
    Tôi đang làm việc cho một trường Nhà nước, trong quá trình làm việc tôi được trường cho tham gia một số khóa đào tạo.
    Khoảng tháng 9 năm 2012, Nhà trường ban hành quy định về đào tạo bồi dưỡng cán bộ viên chức, trong đó có các điều khoản hoàn trả kinh phí đào tạo nếu đơn phương nghỉ việc.

    Hiện nay, do bố tôi đau ốm, tôi phải xin nghỉ việc. Nhà trường đã đưa ra một danh sách các khóa học và quy ra số tiền kinh phí đào tạo mà tôi phải trả.
    Tôi xin hỏi một số điều sau:

    1. Một số khóa học tôi tham gia là do nguồn các dự án, không phải nguồn kinh phí của trường. Khi thông kê kinh phí đào tạo, trường vẫn tính vào. Tuy nhiên phía trường không đưa ra được những xác nhận của phía dự án về kinh phí (theo phía phòng Nhân sự thì họ có được thông tin qua trao đổi bằng miệng chứ không hề có xác nhận bằng văn bản). Như vậy, trong trường hợp trên, Nhà trường làm vậy là đúng hay sai? Tôi có quyền yêu cầu Nhà trường đưa ra các văn bản xác nhận kinh phí đào tạo của các khóa học để tôi kiểm tra hay không?

    2. Phòng Nhân sự thông báo hẹn tôi lên họp để thống nhất mức kinh phí đền bù. Phòng Nhân sự nói rằng đây các bên bàn bạc thống nhất kinh phí đào tạo hoàn trả chứ không cần phải cần các căn cứ xác nhận của các dự án. Như vậy đúng hay sai?
    Kính mong các luật sự giúp đỡ. Tôi xin chân thành cám ơn

     
    6006 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285902   12/09/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Điều 62 Bộ luật lao động hiện hành có quy định về Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề như sau:

    1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

    Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

    2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Nghề đào tạo;

    b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

    c) Chi phí đào tạo;

    d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

    đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

    e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

    3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài.

    Như vậy, nếu hai b6en ko có ký kết hợp đồng đào tạo nghề thì ko có cơ sở để giải quyết kể cả việc yêu cầu bồi hoàn chi phí đào tạo (nếu có).

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    minh.do (12/09/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com