DanLuat 2015

Đền bù kinh phí đào tạo

Chủ đề   RSS   
  • #406452 13/11/2015

    vinhvt20

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đền bù kinh phí đào tạo

    Chào Luật sư.

    Tôi là bác sĩ (đã có biên chế), vào tháng 3 năm 2013 tôi về tỉnh Quảng Ninh công tác trong một bệnh viện tuyến huyện theo chương trình thu hút nhân tài của tỉnh Quảng Ninh. Quyết định thu hút số 2239/2012/QĐ-UBND ban hành tháng 12 năm 2012. Đến tháng 10 năm 2014 UBND tỉnh lại ra một quyết định mới bãi bỏ một số điều của quyết định 2239. và đến tháng 12 năm 2014 UBND lại ra thêm một QĐ 3067 bãi bỏ toàn bộ nội dung 2 quyết định trên.

    Tôi muốn hỏi, theo quy định của pháp luật và căn cứ vào khoảng thời gian tôi về công tác thì tôi có được hưởng chế độ thu hút không? Có rất nhiều trường hợp như tôi đều được cơ quan quản lý trả lời là do tỉnh có thay đổi chính sách nên chúng tôi không được hưởng nữa, Như vậy có đúng không?.

    Về trường hợp của tôi, sau khi về công tác. Từ tháng 8/2013 đến tháng 6/2014 Cơ quan cử tôi đi học và chi toàn bộ kinh phí cho khóa học của tôi là 34 triệu đồng. Trong thời gian đó tôi vẫn lĩnh 100% lương viên chức và 50% lương tăng thêm. Đến tháng 9 năm 2015 tôi xin chuyển công tác về tỉnh nhà tại Thái Nguyên nhưng không được giám đốc bệnh viện đồng ý, Tôi đã nộp đơn thôi việc và làm đủ 45 ngày mới nghỉ việc. Nhưng bệnh viện không trả bằng gốc và bộc tôi phải đền bù toàn bộ kinh phí đào tạo và các thu nhập khác trong thời gian đi học gồm: Tiền ngày lễ tết, Lương, lương tăng thêm, và kinh phí đào tạo.

    Hỏi: Cơ quan làm vậy có đúng không? Theo quy định thì tôi phải đền bù những khoản gì? sau khi học xong tôi đã làm việc hơn 1 năm, vậy có được giảm trừ tiền đền bù không?

    Khi đi học cơ quan yêu cầu nộp bằng gốc và buộc viết cam kết làm việc sau 5 năm cho thời gian đi học là 10 tháng có đúng không?

    Xin cảm ơn luật sư, mong sớm được luật sư trả lời.

     
    1742 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448056   25/02/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn,

    Dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin đưa ra tư vấn như sau:

    Thứ nhất, theo như những gì bạn đề cập ở trên thì bạn được nhận vào làm bác sĩ ở bệnh viện tuyến huyện vào tháng 3/2013 trong khi Quyết định thu hút số 2239/2012/QĐ-UBND vào tháng 10/2014 mới bị bãi bỏ một số điều và đến tháng 12/2014 mới hết hiệu lực hoàn toàn. Điều đó có nghĩa là bạn vẫn sẽ được nhận chế độ thu hút theo quy định tại Quyết định số 2239/2012/QĐ-UBND từ khi bạn được nhận vào làm tại bệnh viện cho đến khi Quyết định hết hiệu lực thi hành, cụ thể là bạn sẽ được nhận chế độ thu hút từ tháng 3/2013 cho đến tháng 12/2014.

    Thứ hai, tại Khoản 1, Điều 16 Chương 3 Thông tư 15/2012/TT- BNV hướng dẫn về tuyển dụng, ký kết hợp đồng làm việc và đền bù chi phí đào tạo, bồi dưỡng đối với viên chức có quy định:

    “Điều 16. Đền bù chi phí đào tạo

    1. Viên chức được cử đi đào tạo ở trong nước và ngoài nước phải đền bù chi phí đào tạo theo quy định tại Khoản 4 Điều 36 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP.”

     

    Cụ thể thì Khoản 4 Điều 36 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP quy định như sau:

    “Điều 36. Đào tạo và đền bù chi phí đào tạo

    4. Viên chức được cử đi đào tạo ở trong nước và ngoài nước phải đền bù chi phí đào tạo trong các trường hợp sau:

    a) Trong thời gian được cử đi đào tạo, viên chức tự ý bỏ học hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc;

    b) Viên chức hoàn thành khóa học nhưng không được cơ sở đào tạo cấp văn bằng tốt nghiệp, chứng nhận kết quả học tập;

    c) Viên chức đã hoàn thành và được cấp bằng tốt nghiệp khóa học từ trình độ trung cấp trở lên nhưng chưa phục vụ đủ thời gian theo cam kết quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này.

    …”

    Như vậy thì cơ quan bạn làm vậy là đúng pháp luật và bạn thuộc vào trường hợp quy định tại điểm c, Khoản 4 Điều 36 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP. Dựa vào điểm c, Khoản 2, Điều 17 Chương 3 Thông tư 15/2012/TT- BNV thì bạn sẽ phải bồi thường như sau:

    “Điều 17. Chi phí và cách tính đền bù chi phí đào tạo

    2. Cách tính chi phí đền bù:

    c) Đối với các trường hợp quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 36 Nghị định 29/2012/NĐ-CP, chi phí đền bù được tính theo công thức sau:

    S = (F / T1) x (T1 - T2)

    Trong đó:

    - S là chi phí đền bù;

    - F là tổng chi phí của khóa học;

    - T1 là thời gian yêu cầu phải phục vụ sau khi đã hoàn thành khóa học (hoặc các khóa học) được tính bằng số tháng làm tròn;

    - T2 là thời gian đã phục vụ sau đào tạo được tính bằng số tháng làm tròn.”

    Còn về việc sau khi học xong bạn đã làm việc hơn 1 năm thì có được giảm trừ tiền đền bù không sẽ phụ thuộc vào quyết định của thủ trưởng cơ quan nơi bạn làm việc.

    Thứ ba, việc cơ quan “yêu cầu nộp bằng gốc và buộc viết cam kết làm việc sau 5 năm cho thời gian đi học là 10 tháng” là thuộc về quy định riêng của cơ quan bạn. Tuy nhiên, theo quan điểm của tôi, cơ quan bạn làm như vậy rất có thể là để tránh trường hợp có người tự ý bỏ học hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc khi đang tham gia khóa đào tạo để tránh lãng phí chi phí đào tạo. Do đó, không thể đưa ra kết luận yêu cầu đó là đúng hay sai được vì pháp luật không hề có yêu cầu cụ thể về việc này.

     

    Hi vọng câu trả lời của tôi có thể giải đáp thắc mắc của bạn.

    Chuyên viên tư vấn Bình An./

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-