Đền bù khi xây dựng lưới điện 500kv

Chủ đề   RSS   
  • #390028 30/06/2015

    kiet72

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đền bù khi xây dựng lưới điện 500kv

    Xin chào luật sư.. xin được hỏi các câu hỏi như sau...

    Câu 1:Tôi có 1 miếng đất nông nghiệp trồng cây hàng năm.. khi địa phương xây dựng lưới điện 500kv thì đất của tôi nằm hoàn toàn ngây dưới làn điện (theo chiều đứng), nay tôi xin hỏi đất của tôi có thuộc diện thu hồi hay chỉ bồi thường hỗ trợ do hạn chế sử dụng.

    Câu 2  Thế nào là  Hành lang bảo vệ an toàn và thế nào là phạm vi hành lang an toàn,,, cách tính?.. khi nào đất bị thu hồi và khi nào thị hỗ trợ đề bù do hạn chế sử dụng.

    Câu 3: Do không trực tiếp sinh sống tại địa phương có đất của tôi và do thiếu thông tin . vào 2008 tôi có mua đát nông nghiệp như trên và đã chuyển được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất  mang tên tôi,nhưng đất đó đã có dự án lưới điện 500kv vào năm 2006 và  vào 2007 đà tiến hành kê khai đề bù. Vậy tôi xin hỏi khi việc sang nhượng đât trên vào năm 2008 có hợp lệ không?

    Câu 4: Đến nay 2015 .Lưới điện đã hoàn thành vào đi vào hoạt động vào năm 2013. Cũng do thiếu thông tin và quản lý,nên từ trước đến nay tôi cũng không biết đất của tôi nằm trong dự án lưới điện,,,, vì tôi cũng không nhận được thư mời của chính quyền địa phương mời lên để giải quyết đề bù...(các hộ xung quanh đã giải quyết đề bù vào 2 đợt 1 vào  2007 và đợt 2 vào 2012). vừa qua  05/2015 tôi có tìm hiểu  và  đến gặp đúng ban đền bù và giải phóng mặt bằng dự án 500kv, họ nói do kiểm kê thiếu đất của tôi, và sẽ xem xét giải quyết sau.Vậy trường hợp của tôi sẽ áp dụng các luật nào trong các Nghi định của chích phủ.( áp dụng  đề bù theo  NĐ của thời gian nào). Xin hướng dẫn theo cho tôi nên làm gì!  Thành thật cám ơn!!!

                  

    Cập nhật bởi kiet72 ngày 30/06/2015 12:01:27 CH
     
    8431 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394571   31/07/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (410)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 82 lần


    Những việc thắc mắc của bạn có thể xem tại Nghị định 14/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật điện lực về an toàn điện

    Điều 20. Bồi thường hỗ trợ đối với nhà ở, công trình ngoài hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không nhưng nằm giữa hai đường dây dẫn điện trên không điện áp từ 500 kV trở lên

    1. Nhà ở, công trình phụ phục vụ sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân nằm ngoài hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không, nhưng nằm giữa hai đường dây dẫn điện trên không điện áp 500 kV trở lên được xem xét bồi thường, hỗ trợ và di dời khi có một trong các điều kiện sau:

    a) Cường độ điện trường lớn hơn quy định tại Khoản 4 Điều 13 Nghị định này;

    b) Khoảng cách theo phương nằm ngang giữa hai dây dẫn pha ngoài cùng gần nhất của hai đường dây dẫn điện £ 60 mét.

    2. Trường hợp nhà ở, công trình phụ phục vụ sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân có khoảng cách như quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này và cường độ điện trường đảm bảo theo quy định tại Khoản 4 Điều 13 Nghị định này, nếu chủ sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất có văn bản đề nghị được ở lại gửi Ủy ban nhân dân cấp huyện thì được xem xét ở lại và được bồi thường, hỗ trợ đối với toàn bộ diện tích đất ở, diện tích nhà ở và công trình phụ phục vụ sinh hoạt như đối với đất ở, nhà ở, công trình phụ phục vụ sinh hoạt trong hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không quy định tại Điều 18 và Điều 19 Nghị định này.

    3. Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị được quy định tại Khoản 2 Điều này, Ủy ban nhân dân cấp huyện phải có văn bản trả lời bằng hình thức giao trực tiếp hoặc gửi bảo đảm qua bưu điện tới người có đề nghị.

    Trường hợp này bạn có quyền đề nghị UBND huyện bồi thường theo quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #519138   27/05/2019

    đề nghị bạn xem lại Điều 20 này, trả lời vậy là chưa đúng ý của người hỏi.

    Người hỏi: diện tích đất dưới hành lang điện,

    Trả lời tại Điều 20  Bồi thường hỗ trợ đối với nhà ở, công trình ngoài hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không nhưng nằm giữa hai đường dây dẫn điện trên không điện áp từ 500 kV trở lên.

    02 nội dung hoàn toàn khác nhau! 

     

     

     
    Báo quản trị |