DanLuat 2015

Đền bù khi người lao động chết

Chủ đề   RSS   
  • #259391 06/05/2013

    Tosang1977

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Đền bù khi người lao động chết

    Gia đình tôi có mướn hai người để giúp việc nuôi tôm, đến nay đã được hai năm, không có làm hợp đồng gì cả, chỉ trả lương hàng tháng. Vì Bất cẩn trong quá trình làm nên để xảy ra điện giật cả hai người chết. Vậy theo luật thì gia đình tôi có phải đền bù gì không ? Có phải nuôi con của người chết đến 18 tuổi không ? (con của người chết một bé 10 tuổi, một bé 13 tuổi). Rất mong mong luật sư tư vấn sớm để gia đình tôi có cách giải quyết. Chân thành cảm ơn !

     

    Cập nhật bởi Tosang1977 ngày 06/05/2013 11:03:22 SA
     
    4311 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #259443   06/05/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Quan hệ lao động mà bạn nói ở trên được xác lập bằng lời nói. Do thời gian lao động kéo dài nên hình thức này không phù hợp theo quy định của luật. Tuy nhiên dù hình thức không phù hợp nhưng quan hệ giữa các bên vẫn là quan hệ lao động và chịu sự điều chỉnh của luật lao động. Điều 145 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

    Điều 145. Quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.

    3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:

    a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

    b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.

    4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 Điều này.

    Như vậy gia đình người bị nạn sẽ được bồi thường 30 tháng lương nếu người bị nạn không có lỗi. Vấn đề nuôi con của người bị nạn được tính chung.

    Cập nhật bởi maichitinh ngày 06/05/2013 02:51:46 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn maichitinh vì bài viết hữu ích
    ttpthuy (08/05/2013) Tosang1977 (04/06/2013)

0 Thành viên đang online
-