đền bù đất thổ cư

Chủ đề   RSS   
  • #253094 04/04/2013

    hientk2

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đền bù đất thổ cư

    Tôi hiện đang sống tại thành phố Đà Nẵng, hiện tại tôi đang sống trong căn nhà 75 m2, khu vực tôi ở có nguy cơ nằm trong diện giải tỏa, vậy với diện tích đất là 75 m2 tôi có được cấp lại lô đất mới ở khu tái định cư hay không? diện tích đất bao nhiêu  thì có thể được cấp lại đất mới?

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    9268 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #253360   05/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


    Thân chào bạn!

    Căn cứ Khoản 2 Điều 14 Nghị định 69/2009/NĐ-CP thì:

     

    2. Nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng vào mục đích nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tính theo giá đất tại thời điểm quyết định thu hồi đất; trường hợp bồi thường bằng việc giao đất mới hoặc giao đất ở tái định cư hoặc nhà ở tái định cư, nếu có chênh lệch về giá trị thì phần chênh lệch đó được thanh toán bằng tiền theo quy định sau:

    a) Trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ lớn hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tại khu tái định cư thì người tái định cư được nhận phần chênh lệch;

    b) Trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ nhỏ hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tái định cư thì người tái định cư phải nộp phần chênh lệch, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 19 Nghị định này.

     

    Như vậy, trường hợp của bạn căn cứ vào quỹ đất của địa phương mà có thể được cấp đất lại hoặc bồi thường giá trị đất, nếu được cấp đất thì có thể cấp đúng với diện tích bị thu hồi, với diện tích đất của bạn là có thể được cấp đền bù bằng số diện tích này.

    Trân trọng!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |