Đền bù đất nông nghiệp khi nhà nước thu lại

Chủ đề   RSS   
  • #429837 05/07/2016

    nl_2015

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đền bù đất nông nghiệp khi nhà nước thu lại

    chào Luật sư,

    gia đình tôi hiện ở Thừa thiên Huế, Đợt vừa rồi,  gia đình chúng tôi được thông báo là sẽ thu hồi đất ruộng (được phân 20 năm) để UBND xã cho đấu giá, phân lô bán nền. Vậy cho tôi hỏi, việc đền bù đất được quy định như thế nào? Gia đình tôi ở nông thôn nên chủ yếu sống bằng trồng lúa nước. Có được hỗ trợ gì không?

    CÒn một điều nữa là các mảnh đất nông nghiệp này ở ngay sau nhà tôi. Khi họ phân lô bán nền tôi nghe nói sẽ thu hồi đất của gia đình tôi để làm đường đi (đất gia đình tôi có giấy chứng nhận quyền sở hữu đất). Vậy cho tôi hỏi gia đình tôi không đồng ý được không? Do nếu thu hồi để làm đường thì sẽ cắt ngang sát nhà của tôi luôn? Đất của tôi sẽ bị chia làm 2 mảnh không thể sử dụng được vào bất cứ mục đích nào?

    Mong luật sư trả lời dùm tôi.

    Cảm ơn Luật sư nhiều.

     
    3034 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434349   24/08/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Đã có quyết định thu hồi đất rồi dù bạn muốn hay không muốn thì cũng thu hồi nhé, quan trọng là tiền bồi thường cho bạn có hợp lý hay không.

    Còn việc bồi thường ra sao thì bạn xem tại Nghị định 47/2014/NĐ-CP về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất

    Trường hợp sau khi thu hồi đất mà không có việc làm thì vẫn được hỗ trợ tìm kiếm việc làm bạn nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #434448   25/08/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 115 lần


    Chào bạn, trường hợp của bạn chúng tôi xin phép được tư vấn như sau:

         Thứ nhất, khi Nhà nước tiến hành thu hồi đất thì người có đất bị thu hồi phải tuân theo.

         Thứ hai, nếu đủ điều kiện được bồi thường theo quy định tại Điều 75 Luật đất đai 2013, thì sẽ được bồi thường:

    "Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

    ....."

        Việc bồi thường, hỗ trợ cho gia đình bạn sẽ được thể hiện tại Phương án bồi thường, hỗ trợ do cơ quan có thẩm quyền thu hồi phê duyệt và gửi tới từng hộ gia đình có đất bị thu hồi. Theo thông tin bạn cung cấp, các khoản bồi thường, hỗ trợ bao gồm những khoản sau đây:

    - Bồi thường về đất, chi phí đầu tư còn lại;

    - Bồi thường đối với cây trồng, vật nuôi là thủy sản (nếu có);

    - Hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất;

    - Hỗ trợ đào tạo chuyển đổi nghề, tìm kiếm việc làm;

    - Hỗ trợ khác (nếu có).

         Nội dung thể hiện trên Phương án bồi thường, hỗ trợ sẽ dựa trên quy định của Luật Đất đai 2013, nghị định 43/2014, Nghị định 47/2014... và các văn bản của địa phương nơi thu hồi đất như Bảng giá đất 5 năm của UBND tỉnh, Quyết định phê duyệt giá đất...

         Trân trọng !

          Mọi thắc mắc xin liên hệ: 

                 CÔNG TY TNHH LTD KINGDOM

     

    Tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7
    Trụ sở chính: P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
    Email: ltdkingdom@gmail.com
     
    Chuyên trang kiến thức, tư vấn pháp luật: http://www.ltdkingdom.com

     

    Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
    Hotline: 0988 265 333 - 01649 818 722

               

          

     
    Báo quản trị |