DanLuat 2015

Đền bù đất làm QL1A

Chủ đề   RSS   
  • #296558 11/11/2013

    taituxg

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đền bù đất làm QL1A

    Nhờ Luật  sư tư vấn giúp em !

    Nhà em có miếng đất 1000m2 do bố mẹ em khai phá từ trước năm 1989 và đã được cấp sổ đỏ , năm 1994-1995 có dự án PMU1 mở rộng QL1A nên cơ quan chức năng đã cắm mốc đất lưu không là 13,5m tính từ tim đường ,nhưng lại không đền bù đất đai cho dân mà chỉ đền bù tài sản trên đất , cây cối nhưng cơ quan chức năng không làm lại sổ đỏ nho nhà em mà điện tích đất lưu không đó nhà em vẫn đóng thuế đất hằng năm, vẫn sử dụng bình thường ,chỉ không được xây dựng công trình kiên cố trên phần đất đó thôi... hiện tại bây giờ lại có dự án mở rộng đường QL1A  mà lấy hết phần đất lưu không 13,5m đó thì gia đình em có được đền bù đất lưu không đó không ?Bởi vì em có nghe huyện thông báo là sẽ không được đền bù đất đó vì nhà nước thu hồi đất cho công trình công ích ? Huyện trả lài như vậy có thỏa đáng cho dân không thưa Luật sư

    Kính mong luật sư giải đáp giúp em 

    Cảm ơn!

     
    4991 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296787   12/11/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 2746
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 219 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    1. Theo quy định tại khoản 1 Điều 42 Luật Đất đai năm 2003: “Nhà nước thu hồi đất của người sử dụng đất mà người bị thu hồi đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 50 của Luật này thì người bị thu hồi đất được bồi thường, trừ các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 Điều 38 và các điểm b, c, d, đ và g khoản 1 Điều 43 của Luật này”.

    2. Theo quy định tại khoản 1 Điều 8 Nghị định 197/2004/NĐ-CP của Chính phủ ngày 03/12/2004 về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi nhà nước thu hồi đất quy định về điều kiện để được bồi thường đất thì người được Nhà nước thu hồi đất, có một trong các điều kiện sau đây thì được bồi thường: “Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai”.

    3. Theo quy định tại khoản 4, 5 Điều 7 Nghị định 197/2004/NĐ-CP của Chính phủ ngày 03/12/2004 về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi nhà nước thu hồi đất quy định về những trường hợp thu hồi đất mà không được bồi thường: “Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng; Đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích công ích của xã, phường, thị trấn".

    Như vậy, trường hợp gia đình bạn đang sử dụng đất mà không phải là đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng; đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích công ích của xã, phường, thị trấn; đất đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; lý do thu hồi không thuộc các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 Điều 38 và các điểm b, c, d, đ và g khoản 1 Điều 43 của Luật Đất đai thì khi nhà nước thu hồi đất gia đình bạn đã đáp ứng đủ điều kiện được bồi thường, hỗ trợ về đất theo quy định khi nhà nước thu hồi đất. Việc trả lời như trên của UBND huyện là không đúng. Nếu gia đình bạn không đồng ý với quyết định về bồi thường, hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất thì có thể khiếu nại theo quy định của pháp luật.

    Thân!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
  • #298038   19/11/2013

    taituxg
    taituxg

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cảm ơn tư vấn của Luật sư

     

     
    Báo quản trị |  
  • #311947   02/03/2014

    QuanMaxBing
    QuanMaxBing

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ở nơi mình cũng xảy ra việc như vậy. nhưng sao ở đây mốc PMU1 lại cách tim đương 15m nhỉ. bạn có giấy tờ j chưng minh mốc PMu1 nơi bạn là bao nhiêu k? bề rộng làn đường là bao nhiêu vậy, để mình tham khảo đc k? xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.