DanLuat 2015

Đền bù đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #482547 17/01/2018

    haibang711

    Male
    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 0 lần


    Đền bù đất đai

    đất nhà tôi được cha mẹ  tôi mua từ trước năm 1975 có đầy đủ giấy tở đó chớ đô cũ cấp ,và gia đình tôi quản lí sử dụng ổn định cho tới nay. năm 1998 mở rông ql1a nhà tôi được đền bù 31 m2 năm 2013 mở rộng ql1a lần nữa nhà tôi được đền 191m2.vừa qua chúng tôi có làm đơn đăng kí quyền sử dụng đất,thì xã có trả lời là do nhà tôi tự ý san lấp mặt bằng xây kè lấn chiếm đất công? bị lập biên bản ba lần vào năm 2013, vi phạm vào điều 82, khoản 2 luật đất đai 2013? nên không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất? ủy  ban nhân dân xã đã xác định thời  điểm sử dụng đất ở đúng ? dẫn đến việc đền bù sai gây thiệt hai ngan  sach nha nuoc

    cho tôi hỏi việc xã áp dụng khoản 02, điều 82 luật đất đai 2013 vào trường hợp của  tôi có đúng không?

     

     
    2182 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #482661   18/01/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Căn cứ Khoản 2 Điều 82 Luật đất đai 2013 quy định; Nhà nước thu hồi đất không bồi thường về đất trong các trường hợp sau đây: “2. Đất được Nhà nước giao để quản lý;”
    Khi gia đình bạn có thực hiện thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất thì UBND xã có trả lời là do nhà bạn tự ý san lấp mặt bằng xây kè lấn chiếm đất công, bị lập biên bản ba lần vào năm 2013, vi phạm vào điều 82, khoản 2 luật đất đai 2013 nên không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Theo quy định tại Điều 71 Nghị định 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai 2013:
    “Trình tự, thủ tục đăng ký đất đai đối với trường hợp được Nhà nước giao đất để quản lý
    + Người đang được Nhà nước giao đất để quản lý quy định tại Điều 8 của Luật Đất đai mà chưa đăng ký có trách nhiệm nộp 01 bộ hồ sơ đăng ký đất đai. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hiện trạng sử dụng đất; cập nhật thông tin vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai.
    + Trường hợp được cơ quan nhà nước có thẩm quyền giao đất để quản lý thì Văn phòng đăng ký đất đai căn cứ vào quyết định giao đất quản lý để cập nhật thông tin vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai.”
    Như vậy, theo quy định của pháp luật đất đai, trường hợp được Nhà nước giao đất để quản lý có phải làm thủ tục đăng ký đất đai, cụ thể được quy định tại Nghị định 43/2014/NĐ-CP.
    Trường hợp bạn nêu trên thì UBND Xã trả lời là không đúng với quy định. Do đó, bạn phải thực các quyền khiếu nại để đảm bảo quyền lợi của mình.
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    haibang711 (20/01/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-