DanLuat 2015

Đền bù đào tạo khi nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #439392 21/10/2016

    nhocbsy

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đền bù đào tạo khi nghỉ việc

    Tháng 3/2009 mình được bệnh viện cử đi học thạc sỹ tại Nhật, suất học bổng hợp tác giữa JICA và Bộ y tế Việt nam. Thời gian học 1 năm. Mình có đạt điểm cao trong khóa học và được Chính phủ Nhật cấp cho học bổng Tiến sỹ, suất học bổng này không liên quan đến bệnh viện hay bộ y tế. Thời gian học 4 năm. Sau khi về nước, mình đã công tác tại bệnh viện 2 năm 7 tháng. Hiện tại, mình muốn xin nghỉ việc. Vậy mình sẽ phải đền bù chi phí đào tạo như nào? Khi mình đi học, mình không ký vào cam kết nào cả. Cảm ơn các bạn.

     
    2447 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439410   21/10/2016

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (622)
    Số điểm: 3516
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 115 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ điều 35. Nghị định số: 29/2012/NĐ-CP quy định: Kinh phí đào tạo, bồi dưỡng viên chức được chi trả từ nguồn tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập hoặc tài trợ của các tổ chức, cá nhân trong và ngoài nước theo quy định của pháp luật.

    Tại Khoản 4, Điều 49 Luật cán bộ công chức 2008 quy định: Công chức đã được đào tạo, bồi dưỡng nếu tự ý bỏ việc, xin thôi việc phải đền bù chi phí đào tạo, bồi dưỡng theo quy định của pháp luật.

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 35 Luật viên chức có quy định về trách nhiệm và quyền lợi của viên chức trong đào tạo, bồi dưỡng như sau:Viên chức được đơn vị sự nghiệp công lập cử đi đào tạo nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc hoặc tự ý bỏ việc phải đền bù chi phí đào tạo theo quy định của Chính phủ.

    Căn cứ điểm b khoản 2 và Khoản 4 Điều 36 quy định: Viên chức được cử đi đào tạo ở trong nước và ngoài nước phải đền bù chi phí đào tạo trong trường hợp có cam kết thực hiện nhiệm vụ, hải quan nghề nghiệp tại đơn vị sự nghiệp công lập sau khi hoàn thành chương trình đào tạo trong thời gian ít nhất gấp 02 lần thời gian đào tạo; và Viên chức đã hoàn thành và được cấp bằng tốt nghiệp khóa học từ trình độ trung cấp trở lên nhưng chưa phục vụ đủ thời gian theo cam kết thì phải bồi thường chi phí đào tạo.

    Về chi phí và cách tính đền bù chi phí đào tạo được quy định tại Điều 17 Thông tư 15/2012 của Bộ Nội vụ như sau:

    1. Chi phí đền bù bao gồm học phí và tất cả các khoản chi khác phục vụ cho khóa học, không tính lương và các khoản phụ cấp nếu có.

     2. Cách tính chi phí đền bù:

     a) Đối với trường hợp quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 36 Nghị định 29/2012/NĐ-CP, viên chức phải đền bù 100% chi phí đào tạo;

     b) Đối với trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 36 Nghị định 29/2012/NĐ-CP, viên chức phải đền bù 50% chi phí của khóa học;

     c) Đối với các trường hợp quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 36 Nghị định 29/2012/NĐ-CP, chi phí đền bù được tính theo công thức sau:  S = (F / T1) x (T1 - T2)

     Trong đó: - S là chi phí đền bù; - F là tổng chi phí của khóa học; - T1 là thời gian yêu cầu phải phục vụ sau khi đã hoàn thành khóa học (hoặc các khóa học) được tính bằng số tháng làm tròn; - T2 là thời gian đã phục vụ sau đào tạo được tính bằng số tháng làm tròn.

    Như vậy, chi phí đền bù ở đây không bao gồm tiền lương và các khoản phụ cấp (nếu có).

    Căn cứ quy định trên, nếu bạn có ký cam kết thì bạn phải bồi thường chi phí đào tạo trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi chưa phục vụ đủ thời gian theo cam kết ít nhất gấp 02 lần thời gian đào tạo. Còn như bạn đã trình bày khi bạn và đơn vị chủ quản không ký cam kết như trên mà đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì không thuộc trường hợp phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung trả lời cho trường hợp của bạn, hy vọng có thể giúp bạn trong quá trình giải quyết việc này. Nếu bạn có bất kỳ vướng mắc nào khác vui lòng liên hệ trực tiếp với tôi.

    Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 22/10/2016 12:04:29 SA Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 21/10/2016 10:18:59 CH

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại:1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email:luatsuthanhtung@gmail.com

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    kenshire (22/10/2016)
  • #439467   22/10/2016

    Trước hết, em rất cảm ơn anh đã tư vấn cho em. Em còn một số thắc mắc.

    Thời gian học thạc sỹ của em từ 3/2009 - 3/2010.

    3/2010 - 9/2010, e quay về làm việc tại cơ quan.

    10/2010 - 11/2013 em học tiến sỹ, và sau đó quay lại làm việc tại cơ quan từ đó đến nay.

    Trong phần tư vấn anh có đưa ra Nghị định số 29/2012 ND-CP. Thời gian học thạc sỹ của em 2009-2010, vậy có áp dụng nghị định này được không ạ? Thời gian học tiến sỹ bắt đầu từ 2010, vậy có áp dụng nghị định này được không ạ? Một anh trên phòng tổ chức, có học luật nói với em là đối với trường hợp của em thì cần phải áp dụng các văn bản luật trước đó. Vậy điều đó có đúng không?

    Em có tham khảo các luật, văn bản từ 2009 trở về 2001, thì em thấy mấy điều sau

    Luật lao động sửa đổi năm 2007, dựa trên nghị định 54/2005 ND-CP

    Khoản 4, Điều 49 Luật Cán bộ, công chức năm 2008: Công chức đã được đào tạo, bồi dưỡng nếu tự ý bỏ việc, xin thôi việc phải đền bù chi phí đào tạo, bồi dưỡng theo quy định của pháp luật.

    Việc đền bù vẫn dựa trên nghị định 54/2005 ND-CP

    Điều 12-13, Nghị định 54-2005 ND-CP quy định về đền bù. Khoản 1 điều 13: Các khoản chi phí đào tạo được tính để bồi thường bao gồm: các khoản chi cho khóa đào tạo (bao gồm cả chi phí đi lại) tính theo từng người được đào tạo có thời gian từ 03 (ba) tháng trở lên từ nguồn ngân sách nhà nước, từ nguồn tài chính viện trợ chính thức của nước ngoài cho Việt Nam, từ nguồn tài chính của cơ quan, đơn vị

    Nguồn hộc bổng thạc sỹ là từ kinh phí của tổ chức JICA hợp tác Bộ Y tế.

    Nguồn học bổng tiến sỹ của em là do chính phủ Nhật cấp cho các trường Đại học của Nhật, và trường đại học cấp cho em. Nguồn học bổng này không do nhà nước tài trợ, không do cơ quan cấp, không phải trong chương trình tài trợ của chính phủ Nhật cho chính phủ Việt nam hay Bộ y tế Việt nam.

    Vậy dựa trên cả Luật lao động và Luật viên chức trên, em thấy về kinh phí đào tạo tiến sỹ thì em sẽ không phải đền bù. Kinh phí đào tạo thạc sỹ thì em không rõ em có phải đền bù không? Thời gian công tác của em cũng được 2 năm 6 tháng sau khi học thạc sỹ rồi.

    Em cảm ơn Anh

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #439474   22/10/2016

    Thưa Anh

    Anh có thể giải thích thêm cho em về thời hạn có hiệu lực để giải quyết tranh chấp dân sự không ạ? Em cảm ơn nhiêu ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #443814   13/12/2016

    Thưa Anh

    Em đã nộp đơn, và thời gian từ khi nộp đơn đến nay đã là 2 tháng. Viện chưa ra quyết định nghỉ việc cho em, viện cũng chưa đưa ra mức tiền mà em cần đền bù. Thực sự là trong cuộc họp hội đồng ở viện, mọi người là người lớn, nhưng cách tính đền bù rất buồn cười. Đến giờ, mọi người vẫn bảo Vụ hợp tác quốc tế chưa có công văn về kinh phí đào tạo nên em vẫn phải đi làm.

    Em muốn hỏi là em đã nộp đơn được 2 tháng mà viện chưa giải quyết được cho em, thì em có được đơn phương nghỉ việc không ạ.

    Em cảm ơn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-