Để trống người mua hàng trên hóa đơn có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #494885 23/06/2018

    Để trống người mua hàng trên hóa đơn có được không?

    Chào luật sư!

    Cho tôi hỏi: cty bên tôi kinh doanh bên dịch vụ (sữa chữa, bảo trì máy móc thiết bị điện.... ) thì khi xuất hóa đơn GTGT, tiêu thức "người mua hàng" tôi để trống hết cả 3 liên được không thưa luật sư. Nhờ luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn!

     
    6366 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #495041   26/06/2018

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    huongleqn288 viết:

    Chào luật sư!

    Cho tôi hỏi: cty bên tôi kinh doanh bên dịch vụ (sữa chữa, bảo trì máy móc thiết bị điện.... ) thì khi xuất hóa đơn GTGT, tiêu thức "người mua hàng" tôi để trống hết cả 3 liên được không thưa luật sư. Nhờ luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn!

    Chào bạn!

    Điều 4. Nội dung trên hóa đơn đã lập

    ..............

    3. Một số trường hợp hóa đơn không nhất thiết có đầy đủ các nội dung bắt buộc:

    a) Tổ chức kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ có thể tạo, phát hành và sử dụng hóa đơn không nhất thiết phải có chữ ký người mua, dấu của người bán trong trường hợp sau: hóa đơn điện; hóa đơn nước; hóa đơn dịch vụ viễn thông; hóa đơn dịch vụ ngân hàng đáp ứng đủ điều kiện tự in theo hướng dẫn tại Thông tư này.

    b) Các trường hợp sau không nhất thiết phải có đầy đủ các nội dung bắt buộc, trừ trường hợp nếu người mua là đơn vị kế toán yêu cầu người bán phải lập hóa đơn có đầy đủ các nội dung hướng dẫn tại khoản 1 Điều này:

    - Hóa đơn tự in của tổ chức kinh doanh siêu thị, trung tâm thương mại được thành lập theo quy định của pháp luật không nhất thiết phải có tên, địa chỉ, mã số thuế, chữ ký của người mua, dấu của người bán.

    - Đối với tem, vé: Trên tem, vé có mệnh giá in sẵn không nhất thiết phải có chữ ký người bán, dấu của người bán; tên, địa chỉ, mã số thuế, chữ ký người mua.

    - Đối với doanh nghiệp sử dụng hóa đơn với số lượng lớn, chấp hành tốt pháp luật thuế, căn cứ đặc điểm hoạt động kinh doanh, phương thức tổ chức bán hàng, cách thức lập hóa đơn của doanh nghiệp và trên cơ sở đề nghị của doanh nghiệp, Cục thuế xem xét và có văn bản hướng dẫn hóa đơn không nhất thiết phải có tiêu thức “dấu của người bán”.

    - Các trường hợp khác theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

    .....................................

    đ) Tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”

    Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX thì người mua hàng không nhất thiết phải ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn. Khi lập hóa đơn tại tiêu thức “người mua hàng (ký, ghi rõ họ tên)”, người bán hàng phải ghi rõ là bán hàng qua điện thoại, qua mạng, FAX.

    Khi lập hóa đơn cho hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ ra nước ngoài, trên hóa đơn không nhất thiết phải có chữ ký của người mua nước ngoài

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |