DanLuat 2015

Đề thi luật lao động!

Chủ đề   RSS   
  • #99831 29/04/2011

    heocononline

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    Đề thi luật lao động!

    Mình mới thi xong môn luật lao động, mình post bài lên cho mọi người cùng tham khảo nha.
    phần I: trắc nghiệm đúng sai
    câu 1: sau khi hợp đồng kết thúc, sau 30 ngày 2 bên phải thỏa thuận ký tiếp hợp đồng hoặc kết thúc ngay?
    câu 2: người lao động có quyền lụa chọn hòa giải viên hoặc hội đồng hòa giải?
    câu 3:
    Phần II: tự luận
     A làm cho công ty X với hợp đồng không xác định thời hạn từ năm 2000, tới năm 2008 trên đường đi làm về A bị tai nạn giao thông, khám nghiệm thương tật là 31%, A có đống bảo hiểm xã hội đầy đủ .Hỏi:
    1.  đây có phải là tai nạn lao động không? nếu là tai nạn lao động thì A được nhận bồi thường hay trợ cấp?
    2. nếu A xin nghỉ hưu luôn thì A sẽ được nhận những khoản trợ cấp nào?
    hic câu 3 quên mất
    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 29/04/2011 07:15:51 CH sửa tiêu đề
     
    38689 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #99889   30/04/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4500
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 177 lần
    Lawyer

    Chào#0072bc;">heocononline!
     Mình có quan điểm như sau về 2 câu nhận định trên
    1./ Sai
    Hợp đồng kết thúc khi thời gian thoả thuận làm việc được ghi trên hợp đồng đã kết thúc. Ví dụ hợp đồng làm việc từ ngày 1/9/2009 đến 1/9/2010 thì sau ngày 1/9/2010 là ngày hợp đồng đã kết thúc.
    2./ Sai
    Trong cơ quan, đơn vị đều có hội đồng hoà giải. Nếu cơ quan, đơn vị không có hội đồng hoà giải thì công đoàn sẽ đại diện làm người hoà giải.
    Một vài ý kiến chia sẻ
    Trân trọng

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AuQuangPhuc vì bài viết hữu ích
    heocononline (01/05/2011)
  • #99904   30/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    heocononline viết:

    câu 1: sau khi hợp đồng kết thúc, sau 30 ngày 2 bên phải thỏa thuận ký tiếp hợp đồng hoặc kết thúc ngay?
    t


    Sai
    vì:

    Sau khi hết hạn hợp đồng  30 ngày nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc tại đơn vị sử dụng lao động mà người SDLD không ký hợp đồng mới thì hợp đồng lao động đã giao kết đương nhiên trở thành hợp đồng không xác định thời hạn. Mà 2 bên không cần phải ký thêm hợp đồng mà cũng chẳng phải kết thúc hợp đồng.

    Căn cứ: khoản 4 Điều 4 nghị định số 44/2003/NĐ-CP


    Điều 4. Việc áp dụng loại hợp đồng lao động quy định tại Điều 27 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung được quy định như sau:

    4. Khi hợp đồng lao động quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới. Trong thời gian chưa ký được hợp đồng lao động mới, hai bên phải tuân theo hợp đồng lao động đã giao kết. Khi hết thời hạn 30 ngày mà không ký hợp đồng lao động mới, hợp đồng lao động đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp ký hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn, thì chỉ được ký thêm một thời hạn không quá 36 tháng, sau đó nếu người lao động tiếp tục làm việc thì ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn; nếu không ký thì đương nhiên trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Ví dụ A ký hợp đồng lao động với công ty B, thời hạn kết thúc là 1/1/2010,(hợp đồng lần đầu) khi kết thúc hợp đồng A vẫn tiếp tục đi làm ở công ty B nhưng trong 30 ngày từ ngày 1=>30/1/2010 công ty B không chịu ký kết hợp đồng mới với A thì hợp đồng trước đây trở thành hợp đồng không xác định thời hạn.


    heocononline viết:

    câu 2: người lao động có quyền lụa chọn hòa giải viên hoặc hội đồng hòa giải?


    Sai. căn cứ khoản 1 điều 170 BLLD

    Điều 170

    1. Việc lựa chọn Hội đồng hoà giải lao động cơ sở hoặc hoà giải viên lao động giải quyết tranh chấp lao động tập thể do tập thể lao động và người sử dụng lao động quyết định.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    heocononline (01/05/2011)
  • #100011   01/05/2011

    heocononline
    heocononline

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    theo mình câu 1 có thể đúng và cũng có thể sai vi theo LLĐ năm 2003 co quy đinh:
    TH1: ( đúng ) khi kết thúc họp đồng 1, sau 30 ngày 2 bên phải thỏa thuận ký hợp đồng mới hoặc chấm đứt ngay. nếu chấm dứt thì khoảng thời gian trong 30 ngày được tính vào hợp đồng 1
    TH2: (sai ) nếu hợp đồng kết thúc là hợp đồng 2,sau 3 ngày hai bên phải thỏa thuận chấm dứt hợp đồng hoặc ký hợp đồng không xác định thời hạn. nếu người lao động vẫn làm việc thì hợp đồng đương nhiên trỏe thành hợp đồng không xác định thời han.
    câu 2: sai
    vì theo luật bỏa hiểm xã hội quy định thì người lao động chỉ được chọn hòa giải viện khi không có hội đồng hòa giải.
    vì mình không nhớ nằm trong điều nào nên ko trích dẫn điều luật ra, các bạn coi rồi cho mình ý kiến, coi mình có qua môn này không? hihi
     
    Báo quản trị |  
  • #100012   01/05/2011

    heocononline
    heocononline

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    bài tự luận:
    đây là tai nạn lao động vì tai nạn xảy ra trên đường đi làm về.
    tai nạn do người lao động nên NLĐ sẽ nhận được trợ cấp
    trợ cấp = 40% bồi thường
    người này được nhận trợ cấp thôi việc: L *1/2* thời gian làm việc
    tỷ lệ thương tật >30% NLĐ nhận trợ cấp tai nạn lao dộng hàng tháng
     
    Báo quản trị |  
  • #100015   01/05/2011

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 364 lần


    heocononline viết:
    theo mình câu 1 có thể đúng và cũng có thể sai vi theo LLĐ năm 2003 co quy đinh:
    TH1: ( đúng ) khi kết thúc họp đồng 1, sau 30 ngày 2 bên phải thỏa thuận ký hợp đồng mới hoặc chấm đứt ngay. nếu chấm dứt thì khoảng thời gian trong 30 ngày được tính vào hợp đồng 1
    TH2: (sai ) nếu hợp đồng kết thúc là hợp đồng 2,sau 3 ngày hai bên phải thỏa thuận chấm dứt hợp đồng hoặc ký hợp đồng không xác định thời hạn. nếu người lao động vẫn làm việc thì hợp đồng đương nhiên trỏe thành hợp đồng không xác định thời han.
    không? hihi


    Tôi đồng ý với khẳng định của QuyetQuyen945 .Căn cứ để giải quyết câu 1 là khoản 3, Điều 1,Luật số 35/2002/QH10 - Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật lao động:

    Luật số 35/2002/QH10 viết:
    3 -Điều 27 được sửa đổi, bổ sung như sau:
    "Điều27

    1 - Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:
    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;
    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn.
    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến36 tháng;
    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2 - Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạnngười lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    ..............................................................................................".


    Có thể thấy, tinh thần của khoản 2, ĐIều 27 (sửa đổi, bổ sung), đó là trong khoảng thời gian 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động đầu tiên kết thúc, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới nếu như người lao động tiếp tục làm việc; Còn sau 30 ngày, hợp đồng đó mặc nhiên trở thành hợp đồng không xác định thời hạn . Vì thế, có thể loại ngay trường hợp 1 bạn đưa ra, bởi hợp đồng đầu tiên vẫn còn hiệu lực thì không đặt vấn đề ký kết hợp đồng mới ở đây.
    Cập nhật bởi Im_lawyerx0 ngày 01/05/2011 07:34:24 CH

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
  • #227570   19/11/2012

    Quyenlibra
    Quyenlibra

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ mấy anh chị cho em hỏi câu này nhờ sự giúp đỡ của các anh chị:

    1. So sánh quan hệ lao động của người lao động làm công ăn lương với quan hệ lao đông được xác lập thông qua hợp đồng dịch vụ?

    2. Chứng minh nhận định: " Nội quy lao động là bộ luật lao động con của doanh nghiệp" 

    3. Tình huống

    - Bà Nguyễn Thị Mai làm việc tại công ty XL theo hợp đồng lao động có thời hạn từ ngày 1/10/2008 đến ngày 30/9/2011. Đầu năm 2010 do tình hình kinh doanh gặp nhiều khó khăn nên giám đốc công ty XL quyết định giải thể phân xưởng sản xuất túi xách. Mặc dù đã tìm các biện pháp nhưng giám đốc công ty vẫn phải thực hiện thủ tục pháp lý theo quy định để chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn với nhiều người lao động từ ngày 31/3/2010, trong đó có bà Mai:

    Hãy giải quyết quyền lời cho bà Mai, biết rằng:

    Đơn giá hợp đồng lao động của bà Mai là 100 đồng/1 ngày

    Số ngày làm việc theo tiêu chuẩn của công ty là 26 ngày 1 tháng

    Năm 2009 bà Mai chưa được nghĩ hàng năm (12 ngày) theo quy định

    Bà Mai thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

    Dạ cảm ơn mọi người nhờ mọi người giúp đỡ!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-