DanLuat 2015

Đề mục xét nghiệm trong thông tư 14, bộ y tế

Chủ đề   RSS   
  • #376253 26/03/2015

    truongmanhho

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đề mục xét nghiệm trong thông tư 14, bộ y tế

    Dạ luật sư, cho em hỏi, thông tư 14 về khám sức khoẻ cho nhân viên có sửa đổi mới nhất không ạ, hay vẫn là thông tư năm 2013 với các xét nghiệm như đường, nước tiểu, công thức máu thôi? Dạ em cảm ơn ạ

     
    3385 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376267   27/03/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4005 lần


    Chào bạn truongmanhho,

    Thông tư 14/2013/TT-BYT vẫn đang còn hiệu lực áp dụng nhé.

    Bạn nhấp vào link văn bản trên. Bên phải có mục “Thông báo khi văn bản này hết hiệu lực”, sau đó nhấp vào chọn để nhận được thông báo khi văn bản này hết hiệu lực nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (27/03/2015)
  • #376249   26/03/2015

    truongmanhho
    truongmanhho

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    khám sức khoẻ cho công ty theo thông tư 14

    Dạ cho em hỏi, em làm nhân viên văn phòng nhỏ, đợt vừa rồi công ty có khám sức khoẻ cho nhân viên theo thông tư 14, nhưng em ra bệnh viện ngoài khám. Em khám sức khoẻ không làm xét nghiệm tại 1 bệnh viện có chứng chỉ hành nghề khám sức khoẻ , nhưng lại làm xét nghiệm tại 1 bệnh viện khám không có CCHN khám sức khoẻ định kì, nhưng có CCHN xét nghiệm thì hồ sơ của em có hợp lệ phù hợp với thông tư 14 không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #376272   27/03/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4005 lần


    Chào bạn truongmanhho,

    Theo Điều 9 Thông tư 14/2013/TT-BYT có quy định:

    Điều 9. Điều kiện về nhân sự

    1. Người thực hiện khám lâm sàng, cận lâm sàng phải có chứng chỉ hành nghề KBCB theo quy định của Luật KBCB phù hợp với chuyên khoa mà người đó được giao trách nhiệm khám. Trường hợp người thực hiện kỹ thuật cận lâm sàng mà pháp luật không quy định phải có chứng chỉ hành nghề KBCB thì phải có bằng cấp chuyên môn phù hợp với công việc được phân công.

    2. Người kết luận phải đáp ứng các điều kiện sau:

    a) Là bác sỹ có chứng chỉ hành nghề KBCB và có thời gian KBCB ít nhất là 54 (năm mươi tư) tháng;

    b) Được người có thẩm quyền của cơ sở KSK phân công thực hiện việc kết luận sức khỏe, ký Giấy KSK, Sổ KSK định kỳ. Việc phân công phải được thực hiện bằng văn bản và đóng dấu hợp pháp của cơ sở KBCB.

    3. Đối với cơ sở KSK cho người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và người Việt Nam đi lao động theo hợp đồng ở nước ngoài, học tập ở nước ngoài (sau đây gọi tắt là cơ sở KSK có yếu tố nước ngoài), ngoài việc đáp ứng các quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này, phải đáp ứng thêm các điều kiện sau:

    a) Người thực hiện khám lâm sàng, người kết luận phải là bác sỹ chuyên khoa cấp I hoặc thạc sỹ y khoa trở lên;

    b) Khi người được KSK và người KSK không cùng thành thạo một thứ tiếng thì phải có người phiên dịch. Người phiên dịch phải có giấy chứng nhận đủ trình độ phiên dịch trong KBCB theo quy định của Luật KBCB.

     

    Như vậy, kết quả xét nghiệm của bạn không hợp lệ theo quy định nhe.

     
    Báo quản trị |  
  • #376445   27/03/2015

    truongmanhho
    truongmanhho

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bệnh viện làm ra kết quả xét nghiệm của em có chứng chỉ hành nghề  xét nghiệm và bằng cấp của người làm xét nghiệm phù hợp thì KQXN có phù hợp không ạ

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-