Để đăng ký thất nghiệp cần gì?

Chủ đề   RSS   
  • #320470 25/04/2014

    Để đăng ký thất nghiệp cần gì?

    Chào Luật Sư,

    Em đang có thắc mắc về thủ tục và chế độ bảo hiểm thất nghiệp như sau:

    Em làm cho công ty CP công nghiệp Đông Hưng và có tham gia BHTN. Đến tháng 07/2013 em nghỉ thai sản. Trong thời gian này em không đóng BHTN. Sau thời gian thai sản, 29/12/2013 đến 29/01/2014 em nghỉ việc tạm thời một tháng vì con nhỏ không ai chăm. Sau đó tháng 02/2014 em xin nghỉ việc và được công ty xác nhận. Công ty đã chốt các giấy tờ cần thiết và sổ BHXH để làm BHTN. Em đóng BHTN liên tục đến tháng 07/2013. Tổng thời gian chưa hưởng BHTN là 4 năm 4 tháng. Vậy em có được hưởng BHTN không? Vì khi em đến đăng ký BHTN trong thời hạn 03 tháng thì trung tâm giơi thiệu việc làm bảo em không có đủ điều kiện do không có tháng liền kề vì sau thời gian thai sản em có nghỉ việc tạm thời 1 tháng không tham gia BHTN (em có giấy chứng nhận của công ty về việc nghỉ việc riêng không hưởng lương trong tháng đó) nhưng vẫn không được chấp nhận. Vấn đề này như thế nào ạ. Mong luật sư tư vấn giúp? Em xin cảm ơn

     
    3674 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320590   25/04/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Luật BHXH có quy định : 

    Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.

     

    Trường hợp này bạn chưa đủ điều kiện hưởng BHTN như điều 81 Luật BHXH.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #320967   29/04/2014

    HoNguyenTruong70 viết:

    Luật BHXH có quy định : 

    Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.

     

    Trường hợp này bạn chưa đủ điều kiện hưởng BHTN như điều 81 Luật BHXH.

    Theo điều 81 Luật BHXH:

    1. Em đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi thất nghiệp.

    2. Đăng ký thất nghiệp với tổ chức BHXH (nhưng không được cơ quan BHXH chấp nhận vì không có tháng liền kề trước khi nghỉ việc)

    Vậy cơ quan BHXH từ chối đăng ký thất nghiệp có đúng luật không?

     
    Báo quản trị |  
  • #321109   30/04/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Tháng liền kề ở đây không hiểu là gì ? Nếu vậy bạn có thể không đủ 12 tháng hay chưa hoàn tất thủ tục đăng ký xin trợ câp TN , em xem lại nếu đã quá 30 ngày thời hạnđăng ký thì để đợt sau nhe em.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #321209   02/05/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    LS HoNguyenTruong70 nên đọc thông tư 04/2013/TT-BLĐTBXH để biết thông tin trả lời cho thắc mắc của người hỏi.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ