DanLuat 2015

Đẩy xe đậu nành đi bán dạo thì có bị xem là lấn chiếm vỉa hè không ?

Chủ đề   RSS   
  • #247793 10/03/2013

    thanhvu49

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đẩy xe đậu nành đi bán dạo thì có bị xem là lấn chiếm vỉa hè không ?

    Xin chào luật sư !!!
    Hiện tại tôi đang sống mỗi ngày bằng việc đẩy xe đậu nành đi bán mỗi buổi sáng ở các hàng ăn trong hẻm

    Nhưng có lần tôi bị công an khu vực, thanh tra, dân phòng đến để cảnh cáo nếu còn bán ở đây nữa thì sẽ bị tịch thu Xe đậu nành.

    Cho tôi hỏi, vậy việc đẩy xe đi bán dạo mỗi ngày trước các quán ăn trong hẻm như vậy thì có bị xem là lấn chiếm lòng lề đường không ? Nếu có thì vi phạm vào khoản nào ? Bị phạt ra sao ?
    Mong câu trả lời thật sớm của luật sư. Chân thành cám ơn ngài

     
    3935 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #247849   11/03/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6837)
    Số điểm: 78028
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    Chào bạn!

    Về mặt cản trở giao thông, lấn chiếm lòng lề đường để xử lý theo NĐ 71/2012/NĐ-Cp (mục 3) sửa đổi Điều 15 NĐ 34/2010/NĐ-CP thì bạn không bị xử lý; vì bạn chỉ bán ở "trong hẻm".

    Tuy nhiên, bạn cần lưu ý bị xử lý vì các hành vi khác, ví dụ như: an toàn vệ sinh thực phẩm, gây ô nhiễm, gây mất trật tự công cộng (người mua tụ tập gây mất trật tự, cản trở lối đi chung),...

    Chúc bạn may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    thanhvu49 (11/03/2013)