Đầu tư xây dựng chợ có phải đổi mục đích sử dụng đất không?

Chủ đề   RSS   
  • #561567 30/10/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (994)
    Số điểm: 10754
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 152 lần


    Đầu tư xây dựng chợ có phải đổi mục đích sử dụng đất không?

    Vì đất chợ thuộc đất sử dụng vào mục đích công cộng, cho nên trường hợp này nhận định của mình là phải thực hiện chuyển mục đích sử dụng đất.

    "Điều 10. Phân loại đất

    Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

    2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

    e) Đất sử dụng vào mục đích công cộng gồm đất giao thông (gồm cảng hàng không, sân bay, cảng đường thủy nội địa, cảng hàng hải, hệ thống đường sắt, hệ thống đường bộ và công trình giao thông khác); thủy lợi; đất có di tích lịch sử - văn hóa, danh lam thắng cảnh; đất sinh hoạt cộng đồng, khu vui chơi, giải trí công cộng; đất công trình năng lượng; đất công trình bưu chính, viễn thông; đất chợ; đất bãi thải, xử lý chất thải và đất công trình công cộng khác;"

    (Căn cứ Điều 10 Luật Đất đai 2013)

    Quy định chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp bạn xem tại Điều 57 Luật Đất đai 2013.

     

     
    148 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận