Đậu ô tô tại điểm dừng xe buýt bị phạt đến 01 triệu đồng

Chủ đề   RSS   
  • #545304 02/05/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 3520
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 172 lần


    Đậu ô tô tại điểm dừng xe buýt bị phạt đến 01 triệu đồng

    Chào anh chị, Chồng tôi là tài xế xe taxi, hôm rồi anh ấy có đậu xe để đón khách gần đường xe buýt thì bị hai cảng sát giao thông đến lập biên bản xử phạt 1 triệu đồng. Anh chị cho tôi hỏi mức phạt mà cảnh sát giao thông lập cho chồng tôi là đúng hay sai? tôi thấy hơi nặng.
     
    Theo quy định tại Điểm đ Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
     
    Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    Dừng xe, đỗ xe tại vị trí điểm dừng đón, trả khách của xe buýt
     
    Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc cảnh sát giao thông xử phạt chồng bạn 1.000.000 đồng về lỗi Dừng xe, đỗ xe tại vị trí điểm dừng đón, trả khách của xe buýt là phù hợp quy định của pháp luật.
     
     
     
    571 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận