Đậu ô tô ngược chiều gây tai nạn tước bằng lái đến 04 tháng

Chủ đề   RSS   
  • #547664 30/05/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (507)
    Số điểm: 4315
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 182 lần


    Đậu ô tô ngược chiều gây tai nạn tước bằng lái đến 04 tháng

    Chào anh chị, Chồng tôi là tài xế xe taxi, hôm rồi anh ấy có đậu xe để đón khách nhưng đậu ngược chiều lúc đó có một bé gái học sinh chạy đạp điện tông trúng xe chồng tôi, vậy mà các anh cảnh sát giao thông phạt chông tôi 500.000 đồng mà còn tước bằng lái của chồng tôi tới 04 tháng. Anh chị cho tôi hỏi họ xử phạt như vậy là có đúng quy định pháp luật không? 
     
    Theo quy định tại Điểm g Khoản 2 và Điểm c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
     
    Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    - Dừng xe, đỗ xe ngược với chiều lưu thông của làn đường
     
    - Nếu gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng
     
    Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc cảnh sát giao thông xử phạt chồng bạn 500.000 đồng và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 04 tháng về lỗi Dừng xe, đỗ xe ngược với chiều lưu thông của làn đường mà gây tai nạn là phù hợp quy định của pháp luật.
     
     
     
     
     
    510 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận