Đấu giá quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #498530 02/08/2018

    Đấu giá quyền sử dụng đất

    Kính gửi Luật sư,

    Tôi có thắc mắc liên quan đến việc đấu giá quyền sử dụng đất, rất mong nhận phản hồi sớm của Luật sư:

    Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài có được phép tham gia đấu giá quyền sử dụng đất hay không?

    Trường hợp nào được phép và trường hợp nào thì không được phép

    Căn cứ pháp lý nào quy định nội dung trên.

    Rất mong nhận được sự hỗ trợ của các Luật sư ạ

    Trân trọng./.

     
    1965 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #498622   03/08/2018

    thuydungqh2311
    thuydungqh2311

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2017
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn, với câu hỏi của bạn mình có ý kiến như sau:

    Theo khoản 2,điều 119 Luật đất đai năm 2013 quy định:

    "2. Tổ chức, cá nhân tham gia đấu giá quyền sử dụng đất phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Thuộc đối tượng được Nhà nước giao đất, cho thuê đất theo quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật này;

    b) Phải bảo đảm các điều kiện để thực hiện dự án đầu tư theo quy định tại Điều 58 của Luật này đối với trường hợp giao đất, cho thuê đất để thực hiện dự án đầu tư."

    Theo đó, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được tham gia đấu giá quyền sử dụng đất nếu thuộc các trường hợp sau:

    - Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê

    - Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp; đất xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh; đất để thực hiện dự án đầu tư nhà ở để cho thuê;

    - Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp

    Trên đây là góp ý của tôi về vấn đề của bạn. Để có thể có được câu trả lời chính xác và đầy đủ hơn, bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án giải quyết tốt nhất.

    Trân trọng!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #498638   03/08/2018

    Căn cứ theo quy định tại các Điểm g, h, và k Khoản 1 Điều 169 Luật Đất đai 2013, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chỉ được nhận quyền sử dụng đất (i) thông qua việc Nhà nước giao đất để thực hiện các dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê [Điểm g]; (ii) thông qua việc Nhà nước cho thuê đất [Điểm h]; hoặc (iii) theo kết quả hòa giải thành về tranh chấp đất đai được Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền công nhận; thỏa thuận trong hợp đồng thế chấp để xử lý nợ; quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai, khiếu nại, tố cáo về đất đai, quyết định hoặc bản án của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án đã được thi hành; văn bản công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất phù hợp với pháp luật [Điểm k].

     

     
    Báo quản trị |