DanLuat 2015

đấu giá hàng hóa trong thương mại.

Chủ đề   RSS   
  • #113466 25/06/2011

    phammyhanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    đấu giá hàng hóa trong thương mại.

    Thưa luật sư,
    Xin luật sư cho em hỏi nghị định 05/2005/NDCP về đấu giá tài sản có được áp dụng cho đấu giá hàng hóa trong thương mại không ạ? Nếu không áp dụng được văn bản bày trong trường hợp đấu gía hàng hóa, xin luật sư cho em biết có nghị định nào quy định về hoạt động này không ạ?
    Trường hợp đấu giá hàng hóa chỉ có 1 người tham gia đấu giá thì cuộc đấu giá đó có được tổ chức không ạ?
    Em xin chân thành cảm ơn sự giải đáp của luật sư!
     
    6641 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #113828   27/06/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Chào bạn phammyhanh,

    Nghị định 05/2005/ NĐ - CP về bán đấu giá tài sản đã hết hiệu lực và được thay thế bởi Nghị định 17/2010/ NĐ - CP về bán đấu giá tài sản. Trong Nghị định 17/2010 có quy định phạm vi điều chỉnh như sau:

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

    1. Nghị định này quy định về nguyên tắc, trình tự, thủ tục bán đấu giá tài sản; đấu giá viên; tổ chức bán đấu giá tài sản và quản lý nhà nước đối với hoạt động bán đấu giá tài sản;

    2. Nghị định này áp dụng đối với việc bán đấu giá các loại tài sản sau đây:

    a) Tài sản để thi hành án theo quy định của pháp luật về thi hành án;

    b) Tài sản là tang vật, phương tiện vi phạm hành chính bị tịch thu sung quỹ nhà nước theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính;

    c) Tài sản bảo đảm trong trường hợp pháp luật về giao dịch bảo đảm quy định phải xử lý bằng bán đấu giá;

    d) Tài sản nhà nước được xử lý bằng bán đấu giá theo quy định của pháp luật về quản lý, sử dụng tài sản nhà nước; tài sản là quyền sử dụng đất trong trường hợp Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc cho thuê đất được bán đấu giá theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    đ) Các tài sản khác phải bán đấu giá theo quy định của pháp luật.

    3. Trong trường hợp cá nhân, tổ chức lựa chọn tổ chức bán đấu giá chuyên nghiệp quy định tại Điều 14 Nghị định này để bán tài sản thuộc sở hữu của mình thì áp dụng nguyên tắc, trình tự, thủ tục bán đấu giá tài sản quy định tại Nghị định này.

    4. Việc bán tài sản nhà nước ở nước ngoài, tài sản đặc biệt tại đơn vị vũ trang nhân dân không áp dụng các quy định của Nghị định này mà tuân theo quy định của pháp luật có liên quan đối với loại tài sản đó.

    Do đó, việc đấu giá hành hóa thương mại không thuộc phạm vi điều chỉnh của NĐ 17/2010, mà phải tuân theo quy định của Luật Thương mại và các văn bản pháp luật liên quan.

    Thân ái,



    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-