Đấu giá đất đai?

Chủ đề   RSS   
  • #146954 11/11/2011

    buicongthanhhp

    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2009
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 1163
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Đấu giá đất đai?

     

    Chào LS Dương Văn Mai!
    Xin LS tư vấn giúp:
    - UBND huyện X ban hành qui chế đấu giá khu đất Y để kinh doanh dịch vụ; thời hạn thuê đất là 70 năm; thu tiền thuê đất 1 lần; đấu giá tính tiền cả diện tích cây xanh sử dụng chung; Cty B trong nước trúng đấu giá.
    Hỏi việc UBND huyện X ban hành qui chế đấu giá khu đất Y với:
    - Thời hạn thuê đất là 70 năm có đúng không?
    - Thu tiền thuê đất 1 lần với công ty B trong nước có đúng không?
    - Đấu giá tính tiền cả diện tích cây xanh sử dụng chung có đúng không?
     
    5424 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #173837   24/03/2012

    tuanlawer
    tuanlawer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn.

    Liên quan đến vấn đề của bạn, tôi trả lời như sau:

    - Theo Điều 67.3 Luật đất đai 2003 về đất sử dụng có thời hạn, Điều 36 Luật Đầu tư 2005 về ưu đãi sử dụng đất, thì : đối với dự án có vốn đầu tư lớn nhưng thu hồi chậm, dự án đầu tư vào địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, địa bàn kinh tê – xã hội đặc biệt khó khăn mà cấn thời hạn dài hơn thì thời hạn giao đất, thuê đất không quá 70 năm.

    - Theo Khoản 2 Mục 8 Điều 2 Nghị định121/2010/NĐ-CP về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định142/2005/NĐ-CP về thu tiền thuê đất, thuê mặt nước, thì : Trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi đất đang cho tổ chức kinh tế thuê để giao cho tổ chức kinh tế khác đầu tư dự án mới về kinh doanh bất động sản (nhà ở, nhà cho thuê), trung tâm thương mại, dịch vụ thì phải thực hiện giao đất thông qua hình thức đấu giá quyền sử dụng đất hoặc đấu giá cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê.

    - Tôi chưa hiểu nỗ ý vấn đề thứ 3 bạn hỏi nên chưa trả lời được. Bạn cần bổ sung thêm thông tin.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi tuanlawer ngày 24/03/2012 10:58:41 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #174129   26/03/2012

    buicongthanhhp
    buicongthanhhp

    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2009
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 1163
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


     Có nghĩa là diện tích cây xanh để sử dụng chung cho công cộng cũng đưa vào diện tích đấu giá thu tiền của DN trúng đấu giá.
     
    Báo quản trị |  
  • #174140   26/03/2012

    tuanlawer
    tuanlawer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn.
    Bạn cho tôi biết phần đất diện tích cây xanh đó có nằm trong phạm vi dự án án được duyệt trên khu đất Y không? Nếu có thì Cơ quan có thẩm quyền tính tiền là đúng.
    Trân trọng!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanlawer vì bài viết hữu ích
    buicongthanhhp (26/03/2012)
  • #174142   26/03/2012

    buicongthanhhp
    buicongthanhhp

    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2009
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 1163
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    phần đất diện tích cây xanh đó có nằm trong phạm vi dự án án được duyệt trên khu đất Y. nếu tính tiền theo điều, khoản nào?
     
    Báo quản trị |