Dắt xe máy vượt đèn đỏ có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #549912 25/06/2020

    Dắt xe máy vượt đèn đỏ có bị phạt không?

    Xe máy tôi hết xăng nên tôi xuống dắt bộ xe. Khi đó có đèn đỏ, và tôi dắt xe vượt qua luôn mà không dừng lại thì có bị phạt không?

     
    684 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550056   26/06/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3398
    Được cảm ơn 5250 lần
    SMod

    dắt xe thì cũng là tham gia giao thông, nên cũng là vượt đèn đỏ => bị phạt

     
    Báo quản trị |  
  • #550062   26/06/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Trường hợp dắt xe máy vượt đèn đỏ thì được coi như trường hợp người đi bộ vượt đèn đỏ. Trường hợp này bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 1b Điều 9 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.
     
    Cụ thể như sau: 
     
    Điều 9. Xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
     
    1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người đi bộ thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    a) Không đi đúng phần đường quy định; vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;
     
    b) Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều này;
     
    c) Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông;
     
    d) Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;
     
    đ) Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.
     
    Như vậy trường hợp dắt xe máy vượt đèn đỏ của bạn có thể bị phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 100.000 đồng.
     
    Báo quản trị |