Đất trong sổ hồng có được toàn quyền sử dụng không?

Chủ đề   RSS   
  • #530962 18/10/2019

    rainyvu94

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Đất trong sổ hồng có được toàn quyền sử dụng không?

    Gia đình em mua nhà đầu năm 2018 đã có sổ hồng. Trên sổ có ghi diện tích xây dựng ~36m2, diện tích đất ~40m2 được cấp năm 2013. Nhưng trong thời gian ở đây em tìm hiểu qua lời hàng xóm, họ nói rằng đất nhà em chỉ trong 36m2 còn 4m2 còn lại là chủ nhà đầu tiên chỉ xin xây dựng trên khoảng không và không có quyền sử dụng bên dưới mặt đất. Thời gian qua em vẫn đóng thuế đầy đủ cho chính quyền là 40m2( tức là cả phần đất 4m2 đua khoảng không).

    Bây giờ gia đình em muốn lắp cổng để không cho hàng xóm đi vào phần đất này có được không ạ. Lúc em mới chuyển vào thì hàng xóm có dọa là chủ nhà trước em định lắp cổng nhưng họ làm khó không cho phép nên phải tháo bỏ hiện vẫn còn bản lề cổng cũ lắp trong tường. Mong luật sư sớm giải đáp thắc mắc hộ gia đình em ạ

    Cập nhật bởi rainyvu94 ngày 18/10/2019 12:46:17 AM
     
    1171 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn rainyvu94 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530999   18/10/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1390 lần
    Lawyer

    Điều 175 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về ranh giới giữa các bất động sản:

    “1. Ranh giới giữa các bất động sản liền kề được xác định theo thỏa thuận hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Ranh giới cũng có thể được xác định theo tập quán hoặc theo ranh giới đã tồn tại từ 30 năm trở lên mà không có tranh chấp.

    Không được lấn, chiếm, thay đổi mốc giới ngăn cách, kể cả trường hợp ranh giới là kênh, mương, hào, rãnh, bờ ruộng. Mọi chủ thể có nghĩa vụ tôn trọng, duy trì ranh giới chung.”

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 175 Bộ luật dân sự năm 2015, ranh giới giữa các bất động sản liền kề được xác định theo thỏa thuận; theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền; theo tập quán hoặc theo ranh giới đã tồn tại trên 30 năm mà không có tranh chấp. Để xác định được gia đình bạn có lấn đất của gia đình hàng xóm hay không thì có thể dựa vào bản đồ địa chính của địa phương và sử dụng dịch vụ đo đạc đất đai do Văn phòng đăng ký đất đai thực hiện.

    Ngoài ra, theo Khoản 16, Điều 3 Luật Đất đai 2013 quy định “ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất đai là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất”.

    Như vậy, diện tích 40m2 đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và bạn có toàn quyền sử dụng diện tích này khi đứng tên trên giấy chứng nhận. Việc gia đình bạn muốn lắp cổng để không cho hàng xóm đi vào phần đất này là thuộc quyền của gia đình bạn mà nhà hàng xóm không có quyền can thiệp. Nếu họ làm khó trong việc xây công hoặc vẫn tiếp tục phá vị trí trong phần đất của gia đình bạn thì bạn có thể yêu cầu Tòa án nhân dân huyện nơi có đất giải quyết sau khi đã có Quyết định hòa giải không thành ở Ủy ban nhân dân cấp xã theo quy định tại Khoản 1 Điều 203 Luật Đất đai năm 2013

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/10/2019) rainyvu94 (26/10/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.