Đất trồng cây lâu năm và đất vườn có hỗ trợ khi thu hồi?

Chủ đề   RSS   
  • #80165 20/01/2011

    thina79

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất trồng cây lâu năm và đất vườn có hỗ trợ khi thu hồi?

     Trong sổ chứng nhận quyền sử dụng đất nhà tôi ghi mục đích sử dụng là đất trồng cây lâu năm.Cho tôi hỏi đất trồng cây lâu năm có được gọi là đất vườn không ? và khi bị nhà nước thu hồi đất thì có được hỗ trợ không như đất vườn không ?
     
    35092 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #81593   08/02/2011

    thuhau
    thuhau
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2010
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định của Điều 13 Luật Đất đai năm 2003 quy định:

    "Điều 13. Phân loại đất

    Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

    1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất:

    a) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa, đất đồng cỏ dùng vào chăn nuôi, đất trồng cây hàng năm khác;

    b) Đất trồng cây lâu năm;

    c) Đất rừng sản xuất;

    d) Đất rừng phòng hộ;

    đ) Đất rừng đặc dụng;

    e) Đất nuôi trồng thuỷ sản;

    g) Đất làm muối;

    h) Đất nông nghiệp khác theo quy định của Chính phủ;

    2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất:

    a) Đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị;

    b) Đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp;

    c) Đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;

    d) Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp gồm đất xây dựng khu công nghiệp; đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm;

    đ) Đất sử dụng vào mục đích công cộng gồm đất giao thông, thuỷ lợi; đất xây dựng các công trình văn hoá, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao phục vụ lợi ích công cộng; đất có di tích lịch sử - văn hoá, danh lam thắng cảnh; đất xây dựng các công trình công cộng khác theo quy định của Chính phủ;

    e) Đất do các cơ sở tôn giáo sử dụng;

    g) Đất có công trình là đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ;

    h) Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

    i) Đất sông, ngòi, kênh, rạch, suối và mặt nước chuyên dùng;

    k) Đất phi nông nghiệp khác theo quy định của Chính phủ;

    3. Nhóm đất chưa sử dụng bao gồm các loại đất chưa xác định mục đích sử dụng."
    Như vậy, đất vườn là tên gọi thường ngày của người dân để ám chỉ đến loại đất trồng cây lâu năm, đất lúa để ám chỉ diện tích đất trồng cây hàng năm, đất thổ cư thì là đất ở....
    Do vậy, trong sổ ch��ng nhận QSD đất của bạn ghi đất trồng cây lâu năm cũng có thể hiểu là đất vườn. Do vậy, khi bị thu hồi diện tích đất này sẽ được bồi thường theo đúng mục đích đất đã sử dụng được công nhận. Tuy nhiên, có một số trường hợp bồi thường hỗ trợ thiệt hại, tái định cư có phân ra đất trồng cây lâu năm và đất vườn ao xen lẫn đất thổ cư thì đơn giá bồi thường có thể khác nhau. Bạn có thắc mắc về việc bồi thường thì nên nghiên cứu kỹ phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư của dự án nơi có đất bị thu hồi để xác định cho chính xác.
    Trân trọng,

    Cập nhật bởi thuhau ngày 08/02/2011 10:32:26 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #129214   09/09/2011

    ntuhoang
    ntuhoang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2009
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Trong các chính sách về đất đai không có quy định cụ thể thế nào là đất vườn. Tuy nhiên, khi thực hiện bồi thường, hỗ trợ Nhà nước căn cứ vào loại đất và thửa đất của hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng có nhà ở hay không có nhà ở để thực hiện bồi thường, hỗ trợ. Nếu thửa đất đó là đất có nhà ở thì được bồi thường hỗ trợ theo đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở, giá đất để bồi thường là giá đất cây lâu năm do UBND tỉnh quy định, hỗ trợ theo quy định tại khoản 1 Điều 21 Nghị định số 69/2009/NĐ-CP ngày 13 tháng 8 năm 2009 của Chính phủ; nếu thửa đất đó không có nhà ở thì việc bồi thường, hỗ trợ theo đất nông nghiệp.

    Mọi chi tiết liên hệ nick: ntuhoang@yahoo.com

     
    Báo quản trị |