DanLuat 2015

Đất trồng cây lâu năm lên đất thổ cư

Chủ đề   RSS   
  • #490830 02/05/2018

    Duong9701

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất trồng cây lâu năm lên đất thổ cư

    E chào LS: Hiện e có thửa đất 725m2 đất trồng cây lâu năm thời gian sử dụng đến năm 2052. Thuộc thửa số 2.và đã sang tên QSDĐ cho e về thửa trên. Em có một số vấn đề mong luật sư tư vấn giúp em. 1.trước khi sang tên và làm QSDĐ cho e thì thửa đất trên cùng thửa số 1 và 3 là chung của ae trong gia đình, khi bán cho e mới tách thua số 2 ra khỏi gđ roi lại mới sang nhượng cho em. Nhưng khi tách sổ riêng thì tên bìa sổ là của bên sang nhượng ,nhưng khi bên sang nhượng ,sang nhượng cho em bìa hồng vẫn là bên sang nhượng, em chỉ có trong phần ghi chú bên trong của sổ với nội dung là chuyển quyền sử dụng đất và tài sản gắn với đất cho e .vậy em co thac mắc muốn hỏi Ls rằng tại sao e không được đứng tên ngoai bia sổ mà trong khi bên chuyển nhượng chiu trách nhiem nói sang tên mà vẫn có tên của họ bên ngoài bìa ạ và liệu có vấn đề gì hay có việc làm không đúng của bên bán không ạ trong khi mọi chi phí làm sổ e chịu ? 2.Và Ls Cho e hỏi giờ e muốn làm lại sổ với bìa đứng tên của em và e mươn lên đất thổ cư của diện tích 110m2 nhà nằm trong 725m2 đất trồng cây lâu năm có được không ạ? Nếu được thì thủ tục như thế nào? Em xin cảm ơn LS.
     
    1882 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #491029   04/05/2018

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29012
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này của bạn luật sư có thể tư vấn cho như sau:

    Về việc cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để bạn được đứng tên trên trang 1 của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là một trong các thủ tục hành chính được quy định tại Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT. Bạn có nhu cầu chuyển tên thì liên hệ chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai nơi có thửa đất sẽ tiếp nhận và giải quyết yêu cầu của bạn.

    Nội dung thư hai bạn muốn chuyển mục đích sử dụng một phần thửa đất hiện tại thì về nguyên tắc người sử dụng đất có quyền xin chuyển mục đích sử dụng đất cho phù hợp với nhu cầu sử dụng đất của bạn và gia đình quy định tại Điều 166, Luật Đất đai năm 2013.Tuy nhiên việc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích hay không thì cần phải xem đến yếu tố quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất của địa phương nơi có thửa đất đó. Đồng thời diện tích đất chuyển mục đích phải đảm bảo diện tích tối thiểu để được tách thửa theo quy định của địa phương.

    Khi được chuyển mục đích sử dụng đất thì người sử dụng đất sẽ phải nộp tiền chuyển mục đích sử dụng đất - tiền sử dụng đất ở đây chính là giá trị chênh lệch của hai loại đất.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    Duong9701 (05/05/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-