Đất thuộc rừng phòng hộ

Chủ đề   RSS   
  • #371114 11/02/2015

    trungtamthuyloi

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất thuộc rừng phòng hộ

    Đất thuộc rừng phòng hộ mà gia đình đã cải tạo, sử dụng từ năm 1975 tới giờ có được cấp GCNQSD hay không?

     
    4856 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446701   16/02/2017

    Chào anh/chị, dựa vào những thông tin mà anh/chị cung cấp, Tôi xin có một vài ý kiến tư vấn như sau :

    Trước hết, theo quy định của luật đất đai 2013 về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong trường hợp không có giấy tờ về quyền sử dụng đất.

    Khoản 2 Điều 101. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    “2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

     

    Theo đó, khi gia đình anh/chị được sử dụng ổn định và có xác nhận là không tranh chấp trước 2004 thì sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, do đất của gia đình anh/chị là đất rừng phòng hộ, đất rừng phòng hộ là thuộc sở hữu nhà nước nên sẽ không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Hiện tại, với các thông tin anh/chị cung cấp, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho anh/chị như trên. Để có thể có được câu trả lời chính xác hơn, anh/chị nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án giải quyết tốt nhất.

     

    Chuyên viên tư vấn: Đỗ Thảo Quyên

    Cập nhật bởi clevietkimlaw3 ngày 16/02/2017 11:20:21 CH

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI - DỰ ÁN BĐS | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |