DanLuat 2015

đất thuộc quy hoạch đất lâm nghiệp có được phép chuyển nhượng hay không

Chủ đề   RSS   
  • #430041 07/07/2016

    doanthanhnam

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    đất thuộc quy hoạch đất lâm nghiệp có được phép chuyển nhượng hay không

    chào luật sư cho tôi hỏi, gia đình tôi được cấp 1 GCN vào năm 1996, gia đình tôi muốn bán thửa đất nêu trên và nộp hồ sơ, nhưng sau đó hồ sơ của tôi bị trả về với lí do thửa đất gia đình tôi thuộc quy hoạch 1 phần đất lâm nghiệp cho nên không thể thực hiện việc chuyển nhượng, vậy tôi xin hỏi người ta trả hồ sơ như vậy có đúng  hay không, vì sao thuộc quy hoạch đất lâm nghiệp mà nhà nước vẫn cấp sổ cho gia đình

     
    2664 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431630   23/07/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8914)
    Số điểm: 50019
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Trước hết bạn hãy tự xem lại trong sổ đỏ đất của bạn có bất cứ thông tin nào về quy hoạch hay không? Nếu có thì cơ quan chức năng đã ghi trong đó và do bạn sơ ý không nhìn hoặc có nhìn thấy nhưng chưa HIỂU hết ý nghĩa.  Nếu không có bất cứ thông tin nào về quy hoạch thì bạn phải hỏi cơ quan chức năng xem thông tin quy hoạch có từ lúc nào? trước hay sau khi bạn được cấp sổ đỏ, thông tin quy hoạch đó có phổ biến rộng rãi cho dân hay không, tính hiệu lực như thế nào vì nếu thông tin quy hoạch đó có sau khi bạn được cấp sổ đó và không được phổ biến rộng rãi cho dân thì lỗi không thuộc về bạn nên không thể không giải quyết hồ sơ chuyển nhượng đất của bạn.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #434485   25/08/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    với câu hỏi của bạn, công ty luật LTD Kingdom xin tư vấn sau:

    Nhận thấy, theo quy định tại Điều 49 Luật đất đai 2013 ta có:

    Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật”.

    Đồng thời, các cơ quan có thẩm quyền của địa phương cũng sẽ quy định rõ về vấn đề thực hiện kế hoạch sử dụng đất nên do vậy, để biết được trong trường hợp này gia đình bạn có được quyền thực hiện chuyển nhượng đất thì bạn cần tìm hiểu rõ thông tin về việc quy hoạch đất này

     

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-