Đất Thừa Kế !

Chủ đề   RSS   
  • #188983 27/05/2012

    longanhja

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất Thừa Kế !

    Tôi muốn hỏi luật sư,trước khi mẹ tôi mất có để lại di chúc là 1 mảnh đất chia cho 4 người con,3 gái và 1 trai,thì chia cho anh trai tôi 1 nửa và tôi cùng 2 chị 1 nửa phần đất còn lại,di chúc có chữ kí của mẹ,4 anh chị em và dấu phường công chứng,đến nay do nợ lần tôi cần lấy lại phần đất của mình để bán và 2 chị gái đã đồng ý cho tôi toàn quyền quyết định cả 1 nửa phần đất đó,nhưng nay anh trai tôi lại tự ý xây nhà toàn bộ mảnh đất đó(bao gồm cả phần đất của 3 chị em tôi),và có ý muốn chiếm đoạt toàn bộ.
    vậy nếu như bây giờ tôi muốn kiện để lấy lại phần đất của mình thì tôi phải làm những thủ tục và hồ sơ như thế nào ?
    và 1 điều là đất này do anh trai tôi đã ở lâu cũng mẹ trước khi có di chúc,và có người nói rằng là anh ấy đã làm sổ đỏ đứng tên mình vậy nếu đúng là có sổ đỏ rồi thì anh ấy làm có hợp pháp không khi mẹ tôi,tôi và các chị không biết vậy tôi cùng 2 chị còn quyền hạn trên mảnh đất đó nữa không,tôi đang rất cần tiền để trang trải nợ lần nhưng nếu ra toà thì sẽ giả quyết như thế nào, trong thời gian bao lâu, liệu tôi có lấy lại được phần đất của tôi và các chị được thừa kế không ? Mong các luật sư giúp đỡ ! Tôi xin cảm ơn.
    Cập nhật bởi longanhja ngày 27/05/2012 03:27:31 CH Cập nhật bởi longanhja ngày 27/05/2012 03:23:14 CH Cập nhật bởi longanhja ngày 27/05/2012 03:14:47 CH
     
    4400 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188984   27/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì mẹ bạn đã di chúc lại khối tài sản là Quyền SDĐ cho 4 người con di chúc được chứng thực tại UBND phường vì thế đây là di chúc hợp pháp. Sau khi mẹ bạn chết theo quy định của bộ luật dân sự là thời điểm mở thừa kế để chia theo di chúc. Nay phát sinh tranh chấp liên quan đến di chúc, vì thế bạn hoặc các đồng thừa kế khác có quyền yêu cầu Tòa án có thẩm quyền để giải quyết tranh Do bạn không nói rõ mẹ bạn mất năm bao nhiêu vì thế tôi không có căn cứ để xem thời hiệu khởi kiện thừa kế. Sau khi Tòa án thụ lý đơn khởi kiện thời hạn chuẩn bị xét xử được quy định tại Điều 179bộ luật TTDS 2004 sửa đổi 2011. Thời hạn chuẩn bị xét xử

    1. Thời hạn chuẩn bị xét xử các loại vụ án được quy định như sau:

    A) Đối với các vụ án quy định tại Điều 25 và Điều 27 của Bộ luật này, thời hạn là bốn tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án;

    B) Đối với các vụ án quy định tại Điều 29 và Điều 31 của Bộ luật này, thời hạn là hai tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án.

    Đối với vụ án có tính chất phức tạp hoặc do trở ngại khách quan thì Chánh án Toà án có thể quyết định gia hạn thời hạn chuẩn bị xét xử, nhưng không quá hai tháng đối với vụ án thuộc trường hợp quy định tại điểm a và một tháng đối với vụ án thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

    2. Trong thời hạn chuẩn bị xét xử quy định tại khoản 1 Điều này, tuỳ từng trường hợp, Toà án ra một trong các quyết định sau đây:

    A) Công nhận sự thoả thuận của các đương sự;

    B) Tạm đình chỉ giải quyết vụ án;

    C) Đình chỉ giải quyết vụ án;

    D) Đưa vụ án ra xét xử.

    3. Trong thời hạn một tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử, Toà án phải mở phiên toà; trong trường hợp có lý do chính đáng thì thời hạn này là hai tháng.

    Tranh chấp của bạn thuộc tranh chấp thừa kế tài sản được quy định tại Khoản 5 Điều 25 Bộ luật TTDS vì thế thời hạn chuẩn bị xét xử là 4 tháng. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #189002   27/05/2012

    longanhja
    longanhja

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư mẹ tôi mất năm 2008 mẹ tôi viết di chúc trước khi mất,tôi muốn hỏi luật sư là nếu di chúc mẹ tôi để lại là hợp pháp thì liệu tôi và các chị có được thừa hưởng 1 nửa mảnh đất đó không,còn anh trai tôi xây nhà trên toàn bộ mảnh đất đó là có hợp pháp không thưa luật sư,và nếu như tòa xét xử chị em tôi được 1 nửa mảnh đất đó thì liệu chúng tôi có phải bồi thường tiền xây nhà của anh trai tôi không thưa luật sư ?
    Tôi xin cám ơn luật sư !

     
    Báo quản trị |  
  • #189125   28/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Theo quy định tại Điều 652 Bộ luật dân sự. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

    4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực.

    Điều 667. Hiệu lực pháp luật của di chúc

    1. Di chúc có hiệu lực pháp luật từ thời điểm mở thừa kế.

    2. Di chúc không có hiệu lực pháp luật toàn bộ hoặc một phần trong các trường hợp sau đây:

    a) Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc;

    b) Cơ quan, tổ chức được chỉ định là người thừa kế không còn vào thời điểm mở thừa kế.

    Trong trường hợp có nhiều người thừa kế theo di chúc mà có người chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc, một trong nhiều cơ quan, tổ chức được chỉ định hưởng thừa kế theo di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế thì chỉ phần di chúc có liên quan đến cá nhân, cơ quan, tổ chức này không có hiệu lực pháp luật.

    3. Di chúc không có hiệu lực pháp luật, nếu di sản để lại cho người thừa kế không còn vào thời điểm mở thừa kế; nếu di sản để lại cho người thừa kế chỉ còn một phần thì phần di chúc về phần di sản còn lại vẫn có hiệu lực.

    4. Khi di chúc có phần không hợp pháp mà không ảnh hưởng đến hiệu lực của các phần còn lại thì chỉ phần đó không có hiệu lực pháp luật.

    5. Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực pháp luật.
    Như thế khi di chúc hợp pháp thì có hiệu lực pháp luật. Vì bạn không trình bày rõ việc mẹ bạn định đoạt tài sản cụ thể ra sao, và hiện nay tranh chấp giữa các đồng thừa kế như thế nào. Khi có tranh chấp các bên có quyền yêu cầu Tòa án có thẩm quyền giải quyết theo quy định của pháp luật. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869