DanLuat 2015

Đất theo Nghị định 64 dư

Chủ đề   RSS   
  • #307152 17/01/2014

    sabetranjsc

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất theo Nghị định 64 dư

    Thưa luật sư tôi là nông dân nhà tôi có 3 thưa đất 1 thưa đất ruộng 2000m2, 2 thưa còn lại 1000m2 là đất trồng rau tất cả được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) đất nông nghiệp theo nghị định 64cp cấp năm 2004 nhưng đến nay 2014 ủy ban xã trình ủy ban huyện ra quyết định thu hồi lại thửa đất ruộng 2000m2 cấp cho người khác vì lý do cấp dư theo nghị định 64cp( dư theo nhân khẩu đầu người). Thưa luật sư tôi bị thu hồi như vậy có đúng ko?

     
    3633 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307243   17/01/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Luật Đất đai 2003 quyền về thu hồi đất như sau:

    "Điều 38. Các trường hợp thu hồi đất

    Nhà nước thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

    1. Nhà nước sử dụng đất vào mục đích quốc phòng, an ninh, lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng, phát triển kinh tế;

    2. Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước hoặc cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm bị giải thể, phá sản, chuyển đi nơi khác, giảm hoặc không còn nhu cầu sử dụng đất;

    3. Sử dụng đất không đúng mục đích, sử dụng đất không có hiệu quả;

    4. Người sử dụng đất cố ý hủy hoại đất;

    5. Đất được giao không đúng đối tượng hoặc không đúng thẩm quyền;

    6. Đất bị lấn, chiếm trong các trường hợp sau đây:

    a) Đất chưa sử dụng bị lấn, chiếm;

    b) Đất không được chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này mà người sử dụng đất do thiếu trách nhiệm để bị lấn, chiếm;

    7. Cá nhân sử dụng đất chết mà không có người thừa kế;

    8. Người sử dụng đất tự nguyện trả lại đất;

    9. Người sử dụng đất cố ý không thực hiện nghĩa vụ đối với Nhà nước;

    10. Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn mà không được gia hạn khi hết thời hạn;

    11. Đất trồng cây hàng năm không được sử dụng trong thời hạn mười hai tháng liền; đất trồng cây lâu năm không được sử dụng trong thời hạn mười tám tháng liền; đất trồng rừng không được sử dụng trong thời hạn hai mươi bốn tháng liền;

    12. Đất được Nhà nước giao, cho thuê để thực hiện dự án đầu tư mà không được sử dụng trong thời hạn mười hai tháng liền hoặc tiến độ sử dụng đất chậm hơn hai mươi bốn tháng so với tiến độ ghi trong dự án đầu tư, kể từ khi nhận bàn giao đất trên thực địa mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định giao đất, cho thuê đất đó cho phép."

    Đối chiếu với quy định của pháp luật, nếu vì lý do như bạn trình bày là chính quyền "cấp dư" tức là giao đất vượt hạn mức cho gia đình bạn, nhưng gia đình bạn đã sử dụng ổn định, đúng mục đích và đã được cấp Giấy chứng nhận nay chính quyền thu hồi lại là chưa đủ cơ sở.

    Bạn có quyền khiếu nại quyết định thu hồi đất hoặc khởi kiện hành chính để bảo vệ quyền lợi của mình.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm.

    Thân chúc bạn và gia đình sức khỏe, bình an.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    sabetranjsc (18/01/2014)
  • #307314   18/01/2014

    sabetranjsc
    sabetranjsc

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-