Đặt tên hộ kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #97017 20/04/2011

    nguyendinhquyet

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đặt tên hộ kinh doanh

    Đặt tên hộ kinh doanh là kim huệ 2 trong khi huyện đã có hộ tên là kim huệ có được không?
     
    11522 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #97268   21/04/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ vào Điều 56 Nghị định số 43/2010 NĐ/CP của Chính Phủ quy định về đăng ký  doanh nghiệp thì:

    1. Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố sau đây:

    a) Loại hình “Hộ kinh doanh”;

    b) Tên riêng của hộ kinh doanh .

    Tên riêng phải viết được bằng tiếng Việt, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu, và phát âm được.

    2. Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hoá, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.

    3. Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi huyện.

    Bên cạnh đó việc đặt tên không được gây nhầm lẫn với các hộ kinh doanh hoặc doanh nghiệp khác như chỉ khác một chữ số tự nhiên hoặc một chữ cái A..B…C

    Do vậy việc bạn đặt tên cho hộ kinh doanh của mình là Kim Huệ 2 trong khi đó đã có hộ kinh doanh khác cùng huyện có tên là Kim Huệ có thể dẫn đến gây nhầm lẫn giữa các hộ kinh doanh khác nhau.

     

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net