DanLuat 2015

Đặt tên cho hộ kinh doanh cá thể

Chủ đề   RSS   
  • #330879 30/06/2014

    sweettea84

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Đặt tên cho hộ kinh doanh cá thể

    Chào luật sư!

    Tôi có thắc mắc liên quan việc đặt tên cho hộ kinh doanh cá thể mà biết hiều sau cho đúng luật mong luật sư tư vấn giúp.

    Pháp luật qui định :

    Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố sau đây:

    a) Loại hình “Hộ kinh doanh”;

    b) Tên riêng của hộ kinh doanh .

    Tên riêng phải viết được bằng tiếng Việt, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu, và phát âm được.

    2. Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hoá, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.

    3. Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi huyện.

    (khoản 1 Điều 53 Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp)

    Tôi không hiểu lắm căn cứ vào điều này thì:

    1.Có thể đặt tên hộ kinh doanh cá thể khác với giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh không?

    Ví dụ : giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cấp cho : " Nguyển văn A" => tên đặt tên cho hộ kinh doanh đó:

    1.Cơ sở Nguyễn Văn A

    2. Cơ sở AB

    Đặt như thế nào là đúng luật? và ngoài căn cứ trên thì có các căn cứ nào nữa?

    Mong luật sư tư vấn giúp.

    Sweettea84

     

     
    15869 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330953   01/07/2014

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 732 lần


    Theo quy định cuả luật doanh nghiệp, nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp thì tên hộ kinh doanh cá thể không được trùng, gây nhầm lẫn với hộ kinh doanh cá thể khác đã được đăng ký trước đó. Ở đây bạn cũng cần phân biệt giữa mô hình kinh doanh hộ kinh doanh cá thể và  doanh nghiệp là có bản chất khác nhau. Hộ kinh doanh cá thể chỉ do cá nhân đủ điều kiện luật định mới được kinh doanh, hộ kinh doanh cá thể là không có tư cách pháp nhân và luôn gắn liền với cá nhân của hộ kinh doanh. Đối với doanh nghiệp thì có thể do cá nhân hoặc tổ chức thành lập, có tư cách pháp nhân, do vậy việc đặt tên doanh nghiệp không liên quan đến đặt tên của hộ kinh doanh cá thể.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    nguyenvanduong11 (01/07/2014)
  • #331032   01/07/2014

    sweettea84
    sweettea84

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư!

    Tôi thắc mắc liên quan đến hộ kinh doanh cá thể được cấp giấy đăng ký kinh doanh rồi thì có được được đặt tên khác với giấy CNDKKD đã được cấp cho hộ kinh doanh cá thể không?giống như ví dụ trên.Chứ không có liên quan gì đến đặt tên doanh nghiệp cả.

    Mong luật sư tư vấn giúp! 

    sweettea84

     
    Báo quản trị |  
  • #332008   07/07/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Bạn đã đăng ký tên Hộ kinh doanh trong giấy phép thì phải tuân theo không được phép thay đổi. Trường hợp bạn tự ý thay đổi sẽ bị xử phạt theo Nghị định 155/2013/NĐ-CP

    Điều 38. Vi phạm quy định về đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh

    1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện theo quy định.

    2. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thông báo nội dung thay đổi đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện.

     
    Báo quản trị |  
  • #332567   10/07/2014

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1875
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 150 lần


    sweettea84 viết:

    Chào Luật sư!

    Tôi thắc mắc liên quan đến hộ kinh doanh cá thể được cấp giấy đăng ký kinh doanh rồi thì có được được đặt tên khác với giấy CNDKKD đã được cấp cho hộ kinh doanh cá thể không?giống như ví dụ trên.Chứ không có liên quan gì đến đặt tên doanh nghiệp cả.

    Mong luật sư tư vấn giúp! 

    sweettea84

    Chào bạn.

    Nếu bạn muốn tên hộ kinh doanh khác với tên đã đăng ký thì chỉ cần làm thủ tục thay đổi tên hộ kinh doanh thôi mà, thủ tục đơn giản và chi phí cũng thấp mà bạn.

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    35B Ký Con, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  
  • #390107   01/07/2015

    Cho hỏi đặt tên hộ kinh doanh có thể đặt tên bằng tiếng nước ngoài k? ví du. KInh doanh dịch vụ ăn uống đặt là Beer club lucky.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #391503   10/07/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4654)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 602
    Được cảm ơn 1088 lần


    Phải đặt tên bằng tiếng Việt nhé bạn.

    Điều 56. Đặt tên hộ kinh doanh

    1. Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố sau đây:

    a) Loại hình “Hộ kinh doanh”;

    b) Tên riêng của hộ kinh doanh.

    Tên riêng phải viết được bằng tiếng Việt, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu và phát âm được.

    2. Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.

    3. Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi huyện.

    Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869