Đặt tên cho con

Chủ đề   RSS   
  • #321454 04/05/2014

    Linhlinh1113

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đặt tên cho con

    Chào luật sư. E muốn hỏi luật sư một vấn đề mong luật sư giải đáp giúp em : vì một số li do cá nhân nên em làm giấy khai sinh cho cháu muộn, bây giờ e muốn làm giấy khai sinh cho cháu và trong quá trình làm có khó khăn gì không ạ. Em và vợ đều là công dân việt nam thì có thể đặt tên cháu là : Phạm Anna được không ạ? Cám ơn luật sư.
     
    3807 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321521   05/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Hoàn toàn được chứ bạn. Hai vợ chồng cùng ra UBND khai sinh cho cháu, nhớ mang theo giấy chứng sinh bệnh viện.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #321730   06/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31488
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1936 lần


    Chào bạn.

    Bạn có quyền làm khai sinh cho cháu theo thủ tục khai sinh trể hạn.

    Việc đặt tên là Phạm Anna thì không được chấp nhận.

    Luật dân sự và các luật khác có liên quan không quy định về việc trẻ em Việt Nam phải có tên Việt Nam. Do đó phải căn cứ vào tập quán và luật có quy định tương tự.

    Luật dân sự :

    Điều 3. Áp dụng tập quán, quy định tương tự của pháp luật

    Trong trường hợp pháp luật không quy định và các bên không có thoả thuận thì có thể áp dụng tập quán; nếu không có tập quán thì áp dụng quy định tương tự của pháp luật. Tập quán và quy định tương tự của pháp luật không được trái với những nguyên tắc quy định trong Bộ luật này.

    Tập quán thì bạn cũng biết rồi : Người Việt Nam thì đặt tên cho con là tên Việt Nam

    Mặt khác

    THÔNG TƯ CỦA BỘ TƯ PHÁP SỐ 01/2008/TT-BTP NGÀY 02 THÁNG 6 NĂM 2008 HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN MỘT SỐ QUY ĐỊNH CỦA NGHỊ ĐỊNH SỐ 158/2005/NĐ-CP NGÀY 27/12/2005 CỦA CHÍNH PHỦ VỀ ĐĂNG KÝ VÀ QUẢN LÝ HỘ TỊCH

    III. ĐĂNG KÝ HỘ TỊCH CÓ YẾU TỐ NƯỚC NGOÀI

    1. Đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài            

    c) Trong trường hợp cha, mẹ chọn quốc tịch Việt Nam cho con, thì tên của trẻ em là tên Việt Nam  (Ví dụ: Đỗ Nhật Thành)  hoặc tên ghép giữa tên Việt Nam và tên nước ngoài (Ví dụ: Đỗ Nhật Randy Thành) theo sự lựa chọn của cha, mẹ.

     Như vậy theo tập quán và theo luật tương tự thì tên của trẻ em có quốc tịch Việt Nam phải là tên Việt Nam. Anna không thể được chấp nhận, đặt An Na thì được (tiếng việt chỉ đơn âm)

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ