Đất sử dụng trước 18/12/1980 tách cho con có được cấp toàn bộ đất ở không?

Chủ đề   RSS   
  • #194990 20/06/2012

    tnmtvinhyen

    Mầm

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Đất sử dụng trước 18/12/1980 tách cho con có được cấp toàn bộ đất ở không?

    Đất gia đình tôi sử dụng từ năm 1960 do được hợp tác xã nông nghiệp cấp làm nhà ở, diện tích là 850m2, năm 1985 tôi xây dựng gia đình, bố tôi cho tôi làm nhà ở. Tôi có đăng ký tên trong sổ địa chính theo quy trình đo bản đồ 299/TTg. Vậy theo quy định của pháp luật, tôi có được cấp GCNQSD đất toàn bộ diện tích đất ở không? Hạn mức giao đất ở tại địa phương tôi là 300m2. Mong được mọi người quan tâm trả lời giúp mình!

     
    51764 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tnmtvinhyen vì bài viết hữu ích
    Vanbach1973 (21/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194998   20/06/2012

    Vidolatoi_111
    Vidolatoi_111

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định của pháp luật VN hiện hành thì bạn không được cấp GCNQSDĐ đối với toàn bộ diện tích đó mà chỉ được cấp GCNSDĐ trong hạn mức giao đất của địa phươn bạn. Tuy vậy, trên thực tế bạn có thể xin cấp GCNQSDĐ với toàn bộ thửa đất trên bằng cách: Bạn xin cấp GCNQSDĐ của thửa đất trên cho  nhiều người. Ví dụ: Bạn + vợ bạn + con bạn

    (850 : 3 < 300 ) rồi nhỉ.

    Sau đó nếu bạn muốn mình bạn đứng tên thì bạn có thể làm tiếp một thao tác là làm hợp đồng tặng cho QSDĐ để gộp 3 thửa đã chia làm một.

    Chúc bạn thành công!

    Sống phải học cách chấp nhận và biết không chấp nhận...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vidolatoi_111 vì bài viết hữu ích
    luattoanquoc463 (02/05/2019)
  • #195018   20/06/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3547 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn !

    Đất của bạn có nguồn gốc từ năm 1960 (trước ngày 18/12/1980), nên nếu thỏa mãn quy định tại khoản 2 Điều 87 Luật đất đai và khoản 2 Điều 45 Nghị định số181/2004/NĐ-CP thì bạn được cấp GCNQSD xác định toàn bộ diện tích 850m2 là đất ở.

    Điều 87. Xác định diện tích đất ở đối với trường hợp có vườn, ao (Luật đất đai)

    2. Đối với trường hợp thửa đất ở có vườn, ao được hình thành trước ngày 18 tháng 12 năm 1980 và người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này thì diện tích đất vườn, ao đó được xác định là đất ở.

    Điều 45. Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở  cho hộ gia đình, cá nhân trong trường hợp thửa đất ở có vườn, ao (Nghị định 181)

    2. Trường hợp đất ở có vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở  thuộc khu dân cư được sử dụng trước ngày 18 tháng 12 năm 1980 mà trong hồ sơ địa chính hoặc các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai có ghi nhận rõ ranh giới thửa đất ở  (hoặc thổ cư) thì toàn bộ diện tích đất đó được xác định là đất ở  theo quy định tại khoản 2 Điều 87 của Luật Đất đai; trường hợp ranh giới thửa đất chưa được xác định trong hồ sơ địa chính hoặc trên các giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai thì diện tích đất ở  được xác định không quá năm (05) lần hạn mức diện tích giao đất ở  của tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định tại khoản 2 Điều 83 và khoản 5 Điều 84 của Luật Đất đai nhưng tổng diện tích không vượt quá diện tích đất mà hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng; phần diện tích đất còn lại sau khi đã xác định thửa đất ở  thì được xác định theo hiện trạng sử dụng đất.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    longvu2012 (11/08/2017)
  • #195278   20/06/2012

    tnmtvinhyen
    tnmtvinhyen

    Mầm

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    [quote=BachThanhDC]

    Rất cám ơn bạn BachThanhDC! Nhưng câu tra lời của bạn chưa cụ thể, chi tiết ý tôi muốn hỏi.

    1. Tại khoản 2 Điều 45 Nghị định 181 có ghi: "...có tên trong hồ sơ địa chính hoặc các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai..."

    Vậy Hồ sơ địa chính ở đây được hiểu như thế nào? là loại hồ sơ lập từ thời điểm nào?

    Tôi có tên trong sổ địa chính của xã, ranh giới thửa đất được thể hiện trên bản đồ 299/TTg, ranh giới rõ ràng, như vậy có phù hợp với các điều, khoản nêu trên không?

    2. Đất này là đất thổ cư cũ của ông cha tôi sử dụng, thời điểm hình thành thửa đất từ năm 1960, năm 1985 bố tôi cho tôi toàn bộ thửa đất trên. Như vậy nó chỉ làm thay đổi tên người sử dụng, không làm thay đổi hình thể của thửa đất. Nếu phân tích ra, khi tôi sinh ra tôi đã sử dụng trên thửa đất đó ( tôi sinh năm 1962). Vậy đồng nghĩa với việc tôi cúng sử dụngt hửa đất đó từ trước năm 1980. như vậy có đúng không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #195804   22/06/2012

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Tôi xin có chút ý kiến với trường hợp của bạn:

    1/ Hồ sơ địa chính gồm: bản đồ địa chính, sổ địa chính, sổ mục kế, sổ theo dõi biến động đất đai

    2/ Để có thể trả lời chính xác thắc mắc của bạn thì phụ thuộc một số yếu tố sau:

    - Hợp tác xã cấp đất cho ba bạn sử dụng có văn bản, biên bản hay giấy tờ gì không? trên đó có thể hiện mục đích sử dụng là đất ở hay mục đích khác?

    - Nhà hiện đang sử dụng được xây dựng hình thành từ thời điểm nào? trong quá trình xây dựng có xin phép hoặc bị xử phạt gì không? hoặc số nhà, sổ hộ khẩu được cấp năm nào?....

    - Nếu bạn là người đứng tên trên các giấy tờ nhà đồng thời ba bạn còn sống và làm cam kết đã cho bạn thì bạn là chủ sử dụng. Không thì ba bạn vẫn là chủ sử dụng đã ghi trên quyết đình công văn giao của hợp tác xã.

    Tôi xin có chút ý kiến riêng như sau:

    Nếu bạn còn quyết định cấp đất cho gia đình bạn là đất ở thì bạn được công nhận diện tích không phải đóng tiền sử dụng đất theo diện tích được cấp, nếu không thể hiện rõ là cấp để ở thì sẽ căn cứ theo thời điểm xây dựng và sử dụng của căn nhà (xác định bằng các giấy tờ tôi đã nêu ở trên)

    Có chút ý kiến tham gia góp ý với bạn, chúc bạn may mắn!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lythuyettinhbenvung vì bài viết hữu ích
    tnmtvinhyen (16/07/2012)
  • #262405   18/05/2013

    neuk46
    neuk46

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đất sử dung truoc 18/12/1980 được công nhận hết là đất ở

    Áp dụng khoản 4 điều 50 luật đất đai 2003 và điều 3 nghị định 84/2007 của cp
     
    Báo quản trị |  
  • #529212   28/09/2019

    Công nhận đất 1980

    Gia đình tôi được HTX cấp đất làm nhà ở năm 1979, (có giấy tờ kèm theo), với diện tích 450m2. Nhưng mãi đến năm 1982 gia đình viết đơn xin làm nhà ở và ở từ 1982 ổn định cho đến nay, xin hỏi: như vậy, thửa đất nêu trên có được công nhận toàn bộ đất ở hay không? Xin chân thành cám ơn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hovanquang1981 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2019)
  • #268834   12/06/2013

    tnmtvinhyen
    tnmtvinhyen

    Mầm

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    nếu bạn có tên trong sổ địa chính thì đã được coi là có giấy tờ theo khoản 1,2 và 5 điều 50 LDD, do vậy bạn đủ điều kiện cấp toàn bộ diện tích là đất ở. ( nhưng lưu ý với bạn là sổ địa chính đó phải được chính quyền công nhận).. Xin được tư vấn 1 chút cho bạn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #455373   31/05/2017

    Ông bà tôi có 2 thửa đất ở, 1 thửa đất ở năm 1970 và 1 thửa đất ở năm 1979. Năm 1983 bố mẹ tôi lập gia đình nên ông bà cho bố mẹ tôi thửa đất ở năm 1979. Đến nay bố mẹ tôi làm đơn đề nghi cấp GCNQSD đất với nguồn gốc nhận cho tặng của bố mẹ năm 1983. Vây xin luật sư cho tôi biết thửa đất của bố mẹ tôi được nhận có phải nộp tiền sử dụng đất không (Thửa đất của ông bà tôi ở năm 1970 đã được cấp GCN)

     
    Báo quản trị |  
  • #520062   05/06/2019

    Đất có trước từ 3 đời

    Nhà tôi có mảnh đất hơn 1000 m.. vuông từ thời ông nội có trước năm 1960 .. khi ông dc đo đất là 360 m vuông thổ cư.. đến đời bố tôi xây nhà năm 2013 láng tên riêng nhưng chỗ đất đấy không thuộc diện 360 m đo của ông.. nhưng bố vẫn nộp thuế từ trước năm 1990 và ông xây nhà năm 2013 vậy ông được cấp sổ đỏ không và thủ tục cấp ntn . Quê tôi ở thái bình dc cấp 100 m vuông sổ đỏ mà bố tôi chưa có giờ xây trên phạm vi k phải đo của ông 150 m vuông vậy ông bố tôi dc cấp bn mét và thủ tục ra sao.. tôi cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hungcausacat vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/06/2019)