Đất ruộng đã làm đơn trả, nay xin cấp lại được không?

Chủ đề   RSS   
  • #515028 07/03/2019

    dungpro236

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất ruộng đã làm đơn trả, nay xin cấp lại được không?

    Ngày 07/03/2019

    Xin chào luật sư, 

    Gia đình em được cấp đất ruộng trồng lúa từ năm 1996 trở về trước và là gia đình chính sách, bao gồm cả đất ruộng nhà bác em chuyển nhượng cho. 

    Đến năm 2014, các con đi học xa và làm xa nhà, mẹ em cũng đi làm xa nên đã cho gia đình trong thôn mượn đất trồng lúa. Bố em ở nhà theo lời cổ động của mọi người đã ký đơn trả ruộng gửi UBND xã nhưng không bàn bạc-thông báo với gia đình. Đến nay mẹ em không đi làm xa nữa về muốn xin trả lại ruộng đất, UBND báo đơn đã được đóng dấu, đất vẫn đứng tên nhà em, gia đình mượn đất vẫn làm và không muốn trả lại.UBND nói đơn đã được đóng dấu, mẹ em chỉ có thể 2 gia đình tự hoà giải. 

    Vậy Gia đình em phải làm gì để được trả lại ruộng đất, thủ tục cần làm là gì ạ? Luật sư tư vấn giúp em.

    Em cảm ơn rất nhiều ạ!

     
    2815 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515117   10/03/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2083)
    Số điểm: 12068
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1443 lần
    Lawyer

    Theo khoản 1 điều 97 Luật Đất đai 2013 về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất theo một loại mẫu thống nhất trong cả nước.

    Trong trường hợp này, mẹ bạn là người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên có quyền trong việc chiếm hữu, sử dụng và định đoạt phần đất được chia; bà có quyền đòi lại mảnh đất đó.

    Khoản 2 điều 7 Luật đất đai quy định UBND xã được sử dụng đất nông nghiệp vào mục đích công ích; đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao để sử dụng vào mục đích xây dựng trụ sở, công trình công cộng phục vụ hoạt động văn hóa, giáo dục,…Việc bố bạn ký đơn trả ruộng gửi UBND xã nhưng không bàn bạc-thông báo với gia đình là không phù hợp với quy định nếu như đất nhà bạn thuộc quyền sử dụng của hộ gia đình.

    Khoản 1 điều 203 Luật Đất đai 2013 quy định: Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau: Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết.

    Theo quy định trên, bạn phải gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã để yêu cầu hòa giải. Trong trường hợp hòa giải không thành, bạn có thể nộp đơn lên Tòa án cấp huyện nơi có mảnh đất đó để yêu cầu giải quyết tranh chấp.

    Qua những phân tích ở trên thì chúng tôi khuyên gia đình bạn không nên khởi kiện ra tòa mà thay vào đó nên sử dụng biện pháp thương lượng, hòa giải.

    Nếu gia đình bạn vẫn muốn khởi kiện thì nên trực tiếp tham khảo ý kiến pháp lý trước khi thực hiện việc khởi kiện.  Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    dungpro236 (10/04/2019)
  • #516715   10/04/2019

    dungpro236
    dungpro236

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em chân thành cảm ơn luật sư rất nhiều.

    Gia đình em hoàn toàn muốn giải quyết bằng hòa giải, song bên gia đình mượn đất nhà em lại có các yêu cầu vô lý và không thể chập nhận được đó là: muốn đứng tên 1 phần đất hoặc sử dụng 7 sào đất đã dồn thửa của nhà em cho đến khi muốn trả thì thôi và phảicó biên bản kèm theo.

    Vì vậy, phía UBND xã đã lập các buổi hòa nhưng không thành đến nay UBND báo với gia đình em rằng công an xã sẽ tiếp nhận sử lý chỉ khi xảy ra tranh chấp.

    Hiện gia đình em vừa nộp chích lục đất cùng tât cả các gia đình trong thôn để làm lại chích lục đất mới.

    Vậy gia đình em nên làm gì, có nên gửi đơn kiện không, những khả năng có thể xảy ra khi khởi kiện là gì ạ?

    Em rất mong nhận được sự hồi đáp của quý luật sư.

    Em cảm ơn ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #516735   11/04/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2083)
    Số điểm: 12068
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1443 lần
    Lawyer

    Trong trường hợp của bạn thì đối với mảnh đất trước đây đã trả thì mảnh đất đó sẽ thuộc sự quản lý Ủy ban nhân dân cấp xã. Việc sử dụng mảnh đất đó do Ủy ban nhân dân cấp xã quyết định và khi phát sinh trách nhiệm thì người đứng đầu là Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã sẽ chịu trách nhiệm trước Nhà nước đối với việc sử dụng và quản lý đất phục vụ cho mục đích giáo dục. Vì vậy, Ủy ban nhân dân xã có thẩm quyền sử dụng mảnh đất đó thì gia đình bạn không có quyền đòi lại mảnh đất này nếu như gia đình bạn không chứng minh được mảnh đất đó thuộc quyền sử dụng của gia đình bạn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.