DanLuat 2015

đất ruộng

Chủ đề   RSS   
  • #345368 19/09/2014

    tranvanngan91

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đất ruộng

    Nhà em có thửa ruộng gần khu dân cu nay chính quyền muốn bán nhưng do giá đền bù không thỏa đáng lên en không muốn bán.luật sư cho em hỏi nếu em không bán thì chính quyền có được phép cưỡng chế không?
     
    2395 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345386   19/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3176)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Với thắc mắc của bạn thì tôi xin được trả lời như sau:

    Đất là của nhà nước hay nói cách khác quyền sở hữu đất đai là của nhà nước theo quy định tại Điều 2 Luật đất đai 2013. Do đó khi nhà nước thu hồi đất thì bạn có quyền yêu cầu nhà nước bồi thường về đất cũng như các tài sản trên đất hoặc hỗ trợ việc vận chuyển những tài sản đó đến nơi ở mới nếu có thể vận chuyển. Gía bồi thường đất của nhà nước phải đúng với giá đất mà nhà nước quy định tại địa phương, và phù hợp với giá trị của phần đất nơi mà bạn cư trú.

    Trường hợp bạn thấy chưa thỏa đáng về việc bồi thường của cơ quan nhà nước bạn có thể lên cơ quan nhà nước để xem giá trị đất của mình đã phù hợp chưa. Nếu chưa phù hợp, chưa đúng với giá trị phần đất của mình tại địa phương bạn có thể yêu cầu cơ quan bồi thường đúng với giá trị thực của phần đất.

    Trường hợp việc bồi thường phù hợp với giá trị tại địa phương thì bạn bắt buộc phải trả lại đất cho nhà nước.

    Trân trọng !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    carrotrosy91 (13/04/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-