Đất quy hoạch có chuyển được sang đất nông nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #547627 30/05/2020

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (816)
    Số điểm: 9300
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 143 lần


    Đất quy hoạch có chuyển được sang đất nông nghiệp không?

    Tại Điều 52 Luật Đất đai 2013 có nêu:

    "Điều 52. Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

    1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất."

    Do đó, căn cứ để chuyển mục đích là kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

    Anh/chị xem là đất trong quy hoạch này đã có kế hoạch sử dụng đất hay chưa. Nếu mới có quy hoạch chưa có kế hoạch sử dụng đất thì vẫn thực hiện chuyển mục đích sử dụng đất được. Còn nếu đã có kế hoạch sử dụng đất rồi thì không được.

     

     
    175 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận