Đất ở trên 20 năm có được làm sổ đỏ?

Chủ đề   RSS   
  • #267757 07/06/2013

    cuong_66

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất ở trên 20 năm có được làm sổ đỏ?

    Chào các Bác! Tôi có câu hỏi xin các bác tư vấn giùm tôi.

    Gia đình tôi có  mảnh đất ở với diện tích 100m2, chúng tôi đã sử dụng mảnh đất này từ trước năm 1990 đến nay. mảnh đất này hiện nay gia đình nhà tôi đang ở vẫn chưa có sổ đỏ. Bây giờ gia đình tôi muốn làm sổ đỏ có được không? Từ đó đến nay gia đình tôi vẫn đóng thuế đất ở đầy đủ. Xin mọi người giúp đỡ

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 09/06/2013 09:36:05 SA Cập nhật bởi cuong_66 ngày 08/06/2013 06:59:45 CH, thêm dấu tiêu đề
     
    25179 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #267960   09/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1970 lần


    Chào bạn!

    Nếu thửa đất trên gia đình bạn đã sử dụng ổn định, lâu dài với thời hạn trên, thực hiện nghĩa vụ tài chính đầy đủ, có xác nhận đất không có tranh chấp của UBND xã thì gia đình bạn có thể làm thủ tục Đăng ký cấp GCN QSDĐ lần đầu. Hồ sơ cụ thể như sau:

    Người đề nghị cấp Giấy chứng nhận nộp một (01) bộ hồ sơ gồm:

    - Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận;

    - Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai (nếu có);

    - Các giấy tờ chứng minh quyền sở hữu tài sản trên đất (nếu có);

    - Sổ hộ khẩu gia đình, Giấy chứng nhận kết hôn/Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân;

    - Bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai theo quy định của pháp luật (nếu có).

    Những hồ sơ trên, bạn nộp trực tiếp tại bộ phận 1 của của UBND cấp xã, sau khi xem xét hồ sơ cụ thể, cán bộ phụ trách sẽ hướng dẫn thêm các hồ sơ hợp lệ cụ thể trên hồ sơ, và theo quy định của pháp luật trong trường hợp cụ thể để bạn thực hiện.

    Bạn có thể tham khảo thêm Mục 2, chương 3 của Nghị định 88/2009/NĐ-CP hoặc tại link sau:

    http://tthc.thuvienphapluat.vn/ho-so-tthc/T-VPH-112604-TT/Dang-ky-cap-Giay-chung-nhan-quyen-su-dung-dat-lan-dau-Vinh-Phuc/101633

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    cuong_66 (09/06/2013)
  • #268300   10/06/2013

    cuong_66
    cuong_66

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn những lời tư vấn của bác nhiều! Các bác hãy giúp em thêm câu hỏi nữa nha! Nếu mảnh đất đó của gia đình em chưa kịp làm sổ đỏ mà lại rơi vào đất quy hoạch của Nhà Nước thì gia đình nhà em có được đền bù theo diện đất ở lâu năm không ạ? Em rất mong các bác tư vấn giúp, 

     
    Báo quản trị |  
  • #268303   10/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1970 lần


    Chào bạn!

    Nếu đất này thuộc diện quy hoạch như bạn trình bày, thì vẫn có quyền làm thủ tục cấp sổ đỏ, trường hợp này nếu trước đây (cách đây 20 năm) không thuộc diện quy hoạch, đất được sử dụng ổn định lâu dài, UBND xã xác nhận không có tranh chấp thì trường hợp này nếu có quyết định thu hổi của cơ quan có thẩm quyền thì vẫn được bồi thường, đền bù bình thường như trường hợp đất có sổ đỏ theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #268310   10/06/2013

    cuong_66
    cuong_66

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng cảm ơn sự tư vấn của bác.

     
    Báo quản trị |  
  • #268421   11/06/2013

    hoangtuhung_1990
    hoangtuhung_1990

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin Góp ý thêm cho mình với; 

    sao khi minh nộp những giấy tờ này thì được cán bộ địa chính Xã trả lời rằng nhà mình ở trên đất khai hoang vẫn chưa được sử lý sử phạt nên chưa thể lấy gì làm căn cứ và chưa có Văn Bản nghị định  gì hưỡng dân cấp GCNQSDĐ cho nhà mình. trong khi tất cả những người xung quanh nhà mình đều có được cấp GCNQSDĐ ngoại trừ nhà mình. Giờ mình phải làm gì đây. mình đang cần người giúp đỡ để hoàn thiện hồ sơ xin cấp. ai hưỡng dẫn cho mình cấp được mình xin trả thù lao. SDt của mình 01666674253 MR: Hùng 

    những giấy tờ nhà mình đang có gồm:

    * Giấy xác nhận của chủ tịch địa chính xã thời năm 1993 xác nhận từ năm 1993 là đất nhà mình sử dụng từ năm sau năm 1973 đến năm 1993 là loại đất trồng trọt, và sử dung không tranh chấp với ai. có dấu của chủ tịch lúc thời đó. cùng với sơ đồ thửa đất năm 1993 có chữ ký địa chính lúc đó.

    Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân hiện tại.

    Chứng minh thư, Sổ Hộ khẩu, và giấy nộp Nghĩa vụ thuế hàng năm của cán bộ thu thuế hàng năm,

    Giấy khai sinh.

     02 bản vẽ thửa đất  hiện tại có dấu  đỏ của cán bộ Văn phòng đo đạc, thiếu dấu của địa chính xã và Chủ tịch xã và phòng tài nguyên môi trường.

     

     

     

    Vh

     
    Báo quản trị |  
  • #268565   11/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1970 lần


    Chào bạn!

    Theo thông tin bạn cung cấp thì đất của gia đình bạn thuộc diện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử đụng đất, việc cán bộ xã trả lời đất khai hoang vẫn chưa được xử lý, xử phạt nên chưa lấy gì làm căn cứ và chưa có văn bản nghị đình gì hướng dẫn cấp GCN QSDĐ cho nhà bạn là không đúng.

    Căn cứ những giấy tờ bạn nêu;

    Căn cứ Điều 49 Luật Đất đai năm 2003, được bổ sung bởi Khoản 4 Điều 4 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật liên quan đến đầu tư xây dựng cơ bản năm 2009 quy định: 

    Điều 49. Những trường hợp được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho những trường hợp sau đây:

    1. Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, trừ trường hợp thuê đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn;

    2. Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    3. Người đang sử dụng đất theo quy định tại Điều 50 và Điều 51 của Luật này mà chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    4. Người được chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất; người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ; tổ chức sử dụng đất là pháp nhân mới được hình thành do các bên góp vốn bằng quyền sử dụng đất;

    5. Người được sử dụng đất theo bản án hoặc quyết định của Toà án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án hoặc quyết định giải quyết tranh chấp đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành;

    6. Người trúng đấu giá quyền sử dụng đất, đấu thầu dự án có sử dụng đất;

    7. Người sử dụng đất quy định tại các điều 90, 91 và 92 của Luật này;

    8. Người mua nhà ở gắn liền với đất ở;

    9. Người được Nhà nước thanh lý, hoá giá nhà ở gắn liền với đất ở.

    10. Các trường hợp khác theo quy định của Chính phủ.

    Thì trường hợp của bạn được cấp GCN QSDĐ. Trường hợp nếu bạn thực hiện đúng thủ tục xin cấp GCN QSDĐ nhưng cán bộ địa chính vẫn trả lời như vậy, bạn có quyền làm đơn khiếu nại gửi Chủ tịch UBND cấp xã, nơi bạn đã nộp hồ sơ (nơi mảnh đất tọa lạc).

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #268863   13/06/2013

    minhthao1980
    minhthao1980
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2013
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 761
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 59 lần


    Chào bạn hoangtuhung_1990 !

    bạn viết :

    "sao khi minh nộp những giấy tờ này thì được cán bộ địa chính Xã trả lời rằng nhà mình ở trên đất khai hoang vẫn chưa được sử lý sử phạt nên chưa thể lấy gì làm căn cứ và chưa có Văn Bản nghị định  gì hưỡng dân cấp GCNQSDĐ cho nhà mình."

    Bạn cần mua hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hửu nhà và tài sản khác gắn liền với đất, điền hồ sơ đầy đủ rồi nộp cho UBND xã. Khi cán bộ xã có ý kiến không đồng ý nhận thì bạn yêu cầu họ phải có ý kiến trả lời bằng văn bản thì họ sẽ nhận thôi.

    Trân trọng !

     
    Báo quản trị |  
  • #269102   14/06/2013

    hoangtuhung_1990
    hoangtuhung_1990

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào Bạn cho mình hỏi  Mua hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại đâu.

    Cảm ơn Anh!

    Em đã Thực hiện thủ tục xin cấp GCN QSDĐ theo như giấy hưỡng dẫn công khai XIN CẤp Mới GCN QSDĐ mà UBNDxã nơi em cư trú đã dán công khai tại phòng 1 cửa tại UBNDxã. và e đã về tự chuẩn bị hồ sơ.

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 15/06/2013 07:02:19 SA ghép bài

    Vh

     
    Báo quản trị |