Đất nông nghiệp hết hạn có được mua bán không?

Chủ đề   RSS   
  • #524103 29/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Đất nông nghiệp hết hạn có được mua bán không?

    Sổ đất vừa có thổ cư vừa có đất trồng cây đã hết hạn sử dụng, giờ muốn công chứng mua bán có được không?

     
    6063 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524110   29/07/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    “sổ đất vừa có thổ cư vừa có đất trồng cây đã hết hạn”  - Nghĩa là trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có ghi nhận rõ thời hạn sử dụng mảnh đất này (50 năm) hay sao ạ (?); Mục đích sử dụng mảnh đất này là gì -  Vừa ghi nhận rõ đất thổ cư và đất trồng cây lâu năm luôn hay sao ạ (?); Nguồn gốc mảnh đất này là gì mà sao có việc ghi nhận như vậy ạ (Lưu ý: Theo quy định pháp luật hiện hành, thời hạn sử dụng đất được ghi nhân tại Điều 126 Luật Đất đai 2013), bởi bản chất nếu trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có hai loại đất trên, thì phần đất nông nghiệp sẽ ghi nhận rõ thời hạn sử dụng, còn đất thổ cư sẽ xác định là thời hạn sử dụng ổn định lâu dài anh/chị nhé. 
    Còn về quy định chung, Điều 188 Luật Đất đai 2013 có quy định:
    “Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất
    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:
    a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
    b) Đất không có tranh chấp;
    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
    d) Trong thời hạn sử dụng đất”.

    ==> Như vậy, nếu hết thời hạn sử dụng đất thì sẽ không được thực hiện “chuyển nhượng/ mua bán” đất đâu anh/chị nhé. Khi đó, chúng ta phải thực hiện thủ tục gia hạn đất trước rồi mới được chuyển nhượng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2019)
  • #524279   30/07/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 7870
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 162 lần


    Đối với đất thổ cư (hay đất ở) thì là đất sử dụng ổn định lâu dài, đất nông nghiệp thì chuyển nhượng được bình thường nếu đáp ứng các điều kiện tại Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013. Trong trường  đất nông nghiệp có thời hạn mà đã hết hạn thì không đủ điều kiện để chuyển nhượng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #568456   28/02/2021

    danluan123
    danluan123
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (443)
    Số điểm: 2875
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Đồng thuận với vấn đề bạn minhpham nêu trên, cần gia hạn lại để làm thủ tục chuyển nhượng. Tuy nhiên, thủ tục và cụ thể hơn về vấn đề này thì yêu cầu người bán thực hiện thủ tục xin gia hạn thêm thời hạn sử dụng đất theo trình tự thủ tục như sau:

    Tại Điều 74 của Nghị định 43/2014/NĐ-CP về trình tự thủ tục gia hạn sử dụng đất nông nghiệp khi hết thời hạn sử dụng đất như sau:

    -  Tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ngoài khu công nghệ cao, khu kinh tế và không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này có nhu cầu gia hạn sử dụng đất thì thực hiện theo quy định sau đây:

    + Trước khi hết hạn sử dụng đất tối thiểu là 06 tháng, người sử dụng đất có nhu cầu gia hạn sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị gia hạn sử dụng đất:

    + Người sử dụng đất nộp Giấy chứng nhận đã cấp, chứng từ đã thực hiện xong nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp được gia hạn sử dụng đất cho cơ quan tài nguyên và môi trường;

    + ………………………………………

    + Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm xác nhận gia hạn sử dụng đất vào Giấy chứng nhận đã cấp; chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

    Căn cứ quy định tại khoản 9 Điều 9 của thông tư 24/2014/TT-BTNMT thì hồ sơ xin gia hạn đất bao gồm:

    + Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

    ­+  Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

    + Bản sao Quyết định đầu tư bổ sung hoặc Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đầu tư có thể hiện thời hạn hoặc điều chỉnh thời hạn thực hiện dự án phù hợp thời gian xin gia hạn sử dụng đất đối với trường hợp sử dụng đất của tổ chức, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài thực hiện dự án đầu tư;

    + Chứng từ đã thực hiện xong nghĩa vụ tài chính (nếu có).

    Như vậy,  bạn chuẩn bị hồ sơ xin gia hạn đất nộp tại văn phòng đăng ký đất đai để thực hiện thủ tục gia hạn đất, sau đó mới thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất tại văn phòng công chứng.

     

     
    Báo quản trị |