DanLuat 2015

Đất nông nghiệp giao không thu tiền theo nghị định 64/1993 có được chuyển nhượng không?

Chủ đề   RSS   
  • #462296 24/07/2017

    Đất nông nghiệp giao không thu tiền theo nghị định 64/1993 có được chuyển nhượng không?

    Kính chào Luật sư.

    Hiện công ty tôi đang muốn mua đất nông nghiệp (không phải lúa) của các hộ dân để chuyển đổi làm dự án. NGuồn gốc đất là đất giao không thu tiền sử dụng đất (trong hạn mức giao) cho hộ gia đình sản xuất nông nghiệp theo nghị định 64/1993. Hiện tại đất có đủ giấy chứng nhận và còn trong thời hạn sử dụng đất.

    Vậy xin hỏi có được chuyển nhượng loại đất này không?

    Xin cảm ơn Luật sư.

     
    2289 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #462518   26/07/2017

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn !
     

    Khoản 3, khoản 4, Điều 191 Luật Đất đai năm 2013 quy định: Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.

    Hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, nếu không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó.

    Vì vậy, nếu diện tích đất nông nghiệp nêu trên là khu vực chuyên trồng lúa nước thì doanh nghiệp không được phép nhận chuyển nhượng.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #462603   27/07/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1102)
    Số điểm: 8853
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 796 lần
    Moderator

    Luật sư Cuonglawyer đã có nhầm lẫn, trường hợp này chủ thể muốn nhận chuyển nhượng QSDĐ là Công ty (tổ chức kinh tế) chứ không phải hộ gia đình, cá nhân và dữ liệu cũng đã nói rõ QSDĐ mà Công ty muốn nhận chuyển nhượng có mục đích sử dụng là đất nông nghiệp nhưng không phải là đất trồng lúa, do đó Luật sư viện dẫn khoản 3, khoản 4 điều 191 LĐĐ 2013 để tư vấn là không phù hợp.

    Trường hợp này Công ty được nhận chuyển nhượng QSDĐ nông nghiệp nêu trên nếu bên chuyển nhượng (các hộ dân) thoả mãn các điều kiện qui định tại khoản 1, khoản 2 điều 188 LĐĐ 2013, bên nhận chuyển nhượng (Công ty) thoả mãn các điều kiện qui định tại khoản 2 điều 191; điều 193 và 194 LĐĐ 2013.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    nguoinhaque009 (31/07/2017) hpnguyenkts (01/08/2017)
  • #463354   01/08/2017

    Như vậy xét theo những tiêu chí mà anh TranTamDuc đưa ra thì chúng tôi có đủ điều kiện nhận chuyển nhượng.

    Cảm ơn anh.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-