ĐẤT NÔNG NGHIỆP CHUYỂN MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG LÊN ĐẤT PHI NÔNG NGHIỆP

Chủ đề   RSS   
  • #458963 27/06/2017

    ĐẤT NÔNG NGHIỆP CHUYỂN MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG LÊN ĐẤT PHI NÔNG NGHIỆP

    Chào Luật sư Thư viện pháp luật!

    Em muốn hỏi từ đất nông nghiệp chuyển mục đích sử dụng lên đất phi nông nghiệp để xây dựng trường mầm non thì mình có mất phí chuyển mục đích k? Hàng năm em có phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp này k? Em muốn biết những quy định này thì xem thông tư hay nghị định nào? Rất mong nhận được thư trả lời. Chân thành cảm ơn.

     
    2933 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #459026   27/06/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ pháp luật:

    - Luật đất đai 2013

    Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất

    - Thông tư 13/2015/TT-BGDĐT về Quy chế tổ chức và hoạt động trường mầm non tư thục.

    - Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010

    Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Căn cứ vào quy định tại Điều 11,12 Nghị định 45/2014/NĐ-CP và Thông tư 13/2015/TT-BGDĐT thì ban không được miễn hoặc giảm tiền sử dụng đất khi được nhà nước cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

    Dự án đầu tư phát triển cơ sở giáo dục, đào tạo mầm non ngoài công lập thuộc ngành nghề ưu đãi đầu tư (mục B- IV- 1 Phụ lục I Nghị định 118/2015/NĐ-CP) nên theo Điều 9 Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010 thì dự án này thuộc đối tượng được miễn thuế sử dụng đất phi nông nghiệp.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    vtmkhoa (29/06/2017)
  • #459071   28/06/2017

    thuytrang95
    thuytrang95
    Top 500
    Female


    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (233)
    Số điểm: 2190
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 91 lần


    Trước hết, khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất phi nông nghiệp sang đất xây dựng trường mầm non (Đất không phải là đất ở) thì phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền. (Theo Điểm e, Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai 2013)

    Thứ hai, khi chuyển mục đích sử dụng đất phải đóng khoản tiền sử dụng đất chênh lệch theo Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP.

    Cập nhật bởi thuytrang95 ngày 28/06/2017 07:50:48 SA
     
    Báo quản trị |