DanLuat 2015

Đất nông nghiệp bị nhà nước thu hồi, nhưng nằm trong dự án treo suốt 5-6 năm

Chủ đề   RSS   
  • #438943 18/10/2016

    Đất nông nghiệp bị nhà nước thu hồi, nhưng nằm trong dự án treo suốt 5-6 năm

    • Gia đình tôi mua 1 mảnh đất diện tích 200m2 từ năm 2002, từ chính chủ đất. Giấy tờ mua bán viết tay, và không có xác nhận của chính quyền. Mảnh đất cũng chưa có GCN QSDD.
    • Năm 2011, UBND TP Hà Nội khởi công dự án tái định cư, mảnh đất nhà tôi nằm trong chỉ giới bị thu hồi. Thời điểm đó, UBND Phường và tổ giải phóng mặt bằng tiến hành đo đạc, kiểm đếm ( nhưng chưa có thông báo thu hồi đất)
    • Suốt tời gian sau đó cho tới gần đây, tháng 9/2016, ban giải phóng mặt bằng không hề có động thái gì thêm, 1 năm chỉ tổ chức họp những hộ dân có đất bị thu hồi 1-2 lần chỉ để lấy ý kiến người dân.
    • Vì quá lo lắng, gia đình tôi tìm hiểu các văn bản pháp luật thì được biết. Trong kế hoạch sử dụng đất năm 2015, năm 2016 thì dự án xây dựng khu tái định cư thu hồi đất của gia đình tôi không có trong danh sách kế hoạch sử dụng.
    • Vậy, xin hỏi luật sư 2 vấn đề :
    1. Hiện nay, gia đình tôi có thể làm thủ tục tách thửa đất từ chủ cũ, làm thủ tục cấp GCN QSDD (đất nông nghiệp) đứng tên gia đình tôi được không ?
    2. Nếu có thể làm thủ tục cấp GCN được, tôi đã tìm hiểu thủ tục, nhưng gặp vấn đề như sau : tôi tới UBND phường xin GIẤY XÁC NHẬN ĐẤT ĐAI SỬ DỤNG KHÔNG CÓ TRANH CHẤP, thì cán bộ địa chính của Phường không xác nhận ( lý do cán bộ đưa ra là phần đất gia đình tôi nằm trong chỉ giới thu hồi dự án. Tuy nhiên, suốt 5-6 năm qua, các cấp chính quyền không hề có thông báo thu hồi đất, quyết định thu hồi đất, phương án đền bù….). Vậy gia đình tôi phải làm như thế nào ?

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của Luật Sư.

    Trân trọng !

     
    2674 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439247   20/10/2016

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     

    Quyết định số 24/2014/QĐ-UBND ngày 20/6/2014 của UBND thành phố Hà Nội quy định về điều kiện thực hiện quyền chuyển nhượng của người sử dụng đất như sau:

     

    Điều 61. Điều kiện thực hiện các quyền của người sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013;

    b) Không thuộc diện đang thực hiện thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;

    c) Đất không thuộc khu vực phải thu hồi theo quy hoạch mà đã có thông báo thu hồi đất theo quy định; trừ trường hợp sau 03 năm kể từ ngày có thông báo thu hồi đất mà cơ quan nhà nước có thẩm quyền chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa có quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

    d) Hoàn thành nghĩa vụ tài chính theo quy định.

    2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền của người sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các Điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật Đất đai 2013.

    3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.".

    Vì vậy, nếu trường hợp sử dụng đất của gia đình bạn mà chưa có Quyết định thu hồi đất và đủ các điều kiện nêu trên thì được phép sang tên theo quy định pháp luật. Trường hợp tách thửa đất thì phải đảm bảo điều kiện tách thửa theo quy định của UBND thành phố Hà NỘi.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    duongtlu (21/10/2016)
  • #439300   21/10/2016

    Xin cám ơn Luật dư đã tư vấn.

    "Vì vậy, nếu trường hợp sử dụng đất của gia đình bạn mà chưa có Quyết định thu hồi đất và đủ các điều kiện nêu trên thì được phép sang tên theo quy định pháp luật. Trường hợp tách thửa đất thì phải đảm bảo điều kiện tách thửa theo quy định của UBND thành phố Hà NỘi."

    Rất mong Luật Sư hướng dẫn các bước cụ thể để sang tên mảnh đất mà gia đình tôi đã mua. Vì giấy tờ mua bán là viết tay, không có công chứng và xác nhận của UBND Phường. Nên hiện nay, tôi biết nên làm thế nào cả ???

    Trân trọng cám ơn Luật Sư.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #439909   27/10/2016

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Để thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì thửa đất phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Các bên có thể mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và chứng minh thư, hộ khẩu của hai bên, giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của bên chuyển nhượng tới Phòng/văn phòng công chứng để lập hợp đồng chuyển nhượng. Sau khi ký hợp đồng thì nộp vào Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất để được đăng ký, sang tên theo quy định pháp luật.

    Nếu thửa đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì phải làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận (nếu đủ điều kiện), sau đó thực hiện thủ tục chuyển nhượng như trên.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-