Đất nông nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #75172 25/12/2010

    conghuan007

    Male
    Mầm

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2010
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 990
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    Đất nông nghiệp

    Xin chào luật sư!

    Theo tôi đựơc biết năm 2013 là nhà nước chia lại đất nông nghiệp;

    Vậy tôi có vài câu hỏi xin luật sư tư vân giúp.

    - Định kỳ bao nhiêu năm nhà nước ta chia lại ruộng đất 1 lần?

    - Trong 1 gia đình khi bố mẹ chết đi (chết trước năm 2013, trước thời gian chia lại đất) thì đất đó các con có được hưởng thừa kế không?. Còn trường hợp bố, mẹ mà chết trong thời gian chia lại đất thì đất đó sẽ như thế nào nhỉ?

    Tất mong sự tư vấn của Luật sư.

    Trân trọng cảm ơn!

    hot: 0975077851

    “Thà cứu một kẻ có tội còn hơn kết án một kẻ vô tội" .

    VOLTAIRE

     
    7666 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75244   26/12/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào bạn:

    Pháp luật nước ta không có quy định là định kỳ cứ bao nhiêu năm là phải chia lại ruộng đất  đâu bạn ạ.


    Theo tôi được biết thì luật đất đai của nước ta sẽ được sửa đổi vào năm 2013 chứ không phải là năm 2013 là nhà nước chia lại ruộng đất.

    Và khi luật đất đai 2013 ra đời và có hiệu lực thì áp dung thôi , chứ bây giờ không biết được nó se quy định như thế nào.Càng không thể khẳng định là năm 2013 sẽ chia lại ruộng đất trong cả nước.

    Trường hợp thứ 2 tôi xin góp ý như sau:


    Trong trường hợp bạn hỏi thì bố mẹ chết đi ......: nếu có di chúc trước khi chết thi chia theo di chúc  ( trừ trường hợp những người không phụ thuộc vào nội dung của di chúc ) Những người được chia thùa kế thì do nội dung di chúc quy đinh thôi.


    Nếu không có di chúc thì sẽ chia theo pháp luật:




    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật
    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết
    ....

    Như vậy là các con được hưởng thừa kế ( chia theo pháp luật ).Trừ những người không được quyền hưởng di sản quy định tại  điều 643 bộ luật dân sự.

    Cập nhật bởi BeToan89 ngày 26/12/2010 11:46:46 AM Cập nhật bởi BeToan89 ngày 26/12/2010 11:44:13 AM Cập nhật bởi BeToan89 ngày 26/12/2010 11:19:55 AM

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #75339   27/12/2010

    conghuan007
    conghuan007

    Male
    Mầm

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2010
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 990
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    Rất cảm ơn về câu trả lời của bạn.

    Nhưng hình như bạn chưa hiểu ý câu hỏi của mình.

    hot: 0975077851

    “Thà cứu một kẻ có tội còn hơn kết án một kẻ vô tội" .

    VOLTAIRE

     
    Báo quản trị |  
  • #75373   27/12/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    Mình nghĩ mình đã trả lời rõ rôi đó , chắc bạn không hiểu đó thôi.
    Thế bạn còn thắc mắc gì nũa thì bạn nói rõ hơn đi bạn.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #75790   29/12/2010

    conghuan007
    conghuan007

    Male
    Mầm

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2010
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 990
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    Ý của mình là như thế này baetoan nha:

    - mình chỉ muốn tham khảo trong trường hợp đó thì nhà nước mình  sẽ xử lý thế nào.ruộng đất đó để tên con (tên người hưởng thừa kế), hay tên người đã khuất?chứ mình không hỏi cách chia đất theo thừa kế hay theo pháp luật.

    Và lại đất này  các thành viên không tranh chấp nên không cần phải đưa hàng thừa kế ra để phân chia...

    hot: 0975077851

    “Thà cứu một kẻ có tội còn hơn kết án một kẻ vô tội" .

    VOLTAIRE

     
    Báo quản trị |  
  • #75792   29/12/2010

    conghuan007
    conghuan007

    Male
    Mầm

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2010
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 990
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    thanks betoan!
    thân!

    hot: 0975077851

    “Thà cứu một kẻ có tội còn hơn kết án một kẻ vô tội" .

    VOLTAIRE

     
    Báo quản trị |  
  • #75802   29/12/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    Bạn hỏi :

    Còn trường hợp bố, mẹ mà chết trong thời gian chia lại đất thì đ:ất đó sẽ như thế nào nhỉ?

    Như ý kiến của mình khẳng định là  nhà nước sẽ không chia lại ruộng đất nên khi lúc đó mà bố mệ chết thì cũng như trường hợp chết trước năm 2013 thôi.

    Và khi đó ( khi mà chủ sở hữu chết )thì chia thừ kế,tài sản thuộc về ai thì để tên người đó chứ người đã chết thì làm sao pháp luật có thể điều chỉnh được hả bạn ( để tên người được thừ kế )

    Theo bạn thì sao nhỉ?

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #75890   29/12/2010

    conghuan007
    conghuan007

    Male
    Mầm

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2010
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 990
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    thanks betoan verymuch!
    ừ mình đồng ý với ý kiến này của betoan!
    thân!

    hot: 0975077851

    “Thà cứu một kẻ có tội còn hơn kết án một kẻ vô tội" .

    VOLTAIRE

     
    Báo quản trị |