Đất nông nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #462425 25/07/2017

    RAIN93

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất nông nghiệp

    Cả nhà ơi cho em hỏi với ạ. Đất nông nghiệp cấp cho hộ gia đình sau khi ly hôn vợ chồng có được chia hay không? Điều khoản nào của luật được áp dụng
     
    1830 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #462431   25/07/2017

    Thanh241994
    Thanh241994
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (202)
    Số điểm: 2768
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 76 lần


    Theo mình là được bạn nhé, Căn cứ theo quy định tại Điều 59,62 Luật hôn nhận gia đình 2014 thì hai bên vợ chồng có thể chia theo sự thỏa thuận, thương lượng khi có nhu cầu và điều kiện sử dụng trực tiếp mảnh đất đó. Còn nếu không thì được chia dựa vào giấy chứng nhận đăng ký quyền sử dụng đất, công sức đóng góp vào việc tạo lập duy trì...bạn nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #462435   25/07/2017

    Chào bạn.

    bạn đang muốn hỏi chia tài sản ly hôn trong trường hợp hai vợ chồng sống chung với gia đình ?

    trong trường hợp này sẽ áp dụng điều 61 trong Luật Hôn nhân và Gia đình Tòa án sẽ xác định có chia tài sản hay không sẽ phải căn cứ vào công sức đóng góp tạo lập tài sản trong khối tài sản chung đó.

    Điều 61. Chia tài sản trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình

    1. Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà ly hôn, nếu tài sản của vợ chồng trong khối tài sản chung của gia đình không xác định được thì vợ hoặc chồng được chia một phần trong khối tài sản chung của gia đình căn cứ vào công sức đóng góp của vợ chồng vào việc tạo lập, duy trì, phát triển khối tài sản chung cũng như vào đời sống chung của gia đình. Việc chia một phần trong khối tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận với gia đình; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    2. Trong trường hợp vợ chồng sống chung với gia đình mà tài sản của vợ chồng trong khối tài sản chung của gia đình có thể xác định được theo phần thì khi ly hôn, phần tài sản của vợ chồng được trích ra từ khối tài sản chung đó để chia theo quy định tại Điều 59 của Luật này.

    Như vậy. nếu hai vợ chồng có công sức đóng góp tạo lập lên tài sản là quyền sử dụng đất của hộ gia đình thì mới có căn cứ để chia tài sản nhé bạn.

    trân trọng.

    Cập nhật bởi gianglhk33 ngày 25/07/2017 11:00:52 CH

    >> Giang Nguyễn Văn<<

    sđt: 0944722520

     
    Báo quản trị |