Đất nằm lộ giới có được bồi thường?

Chủ đề   RSS   
  • #567223 30/01/2021

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 14195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 134 lần


    Đất nằm lộ giới có được bồi thường?

    Anh hỏi chính sách bồi thường tái định cư khi làm đường mà có đất nằm trong lộ giới (đường quốc lộ 22, củ chi)
    Cụ thể anh có miếng đất 104m2 nằm trong lộ giới gần hết, mua từ 2010, giờ chế độ bồi thường giá nào, có được tái định cư ko? Cho anh căn cứ cụ thể?
     
    104 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567249   30/01/2021

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1246)
    Số điểm: 9704
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 183 lần


    Khoản 2 Điều 74 Luật đất đai 2013 quy định:

    "Điều 74. Nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất

    ...

    2. Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

    ...".

    => Việc đất nằm trong lộ giới không có ảnh hưởng gì về việc anh được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất anh nhé. Khi thu hồi thì sẽ căn cứ vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và diện tích đất thực tế để thực hiện bồi thường theo giá đất cụ thể của địa phương. 

    Về bố trí tái định cư, anh xem Điều 86 Luật đất đai 2013 như sau:

    "Điều 86. Bố trí tái định cư cho người có đất ở thu hồi mà phải di chuyển chỗ ở

    1. Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Ủy ban nhân dân cấp huyện giao trách nhiệm bố trí tái định cư phải thông báo cho người có đất ở thu hồi thuộc đối tượng phải di chuyển chỗ ở về dự kiến phương án bố trí tái định cư và niêm yết công khai ít nhất là 15 ngày tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, địa điểm sinh hoạt chung của khu dân cư nơi có đất thu hồi và tại nơi tái định cư trước khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt phương án bố trí tái định cư.

    Nội dung thông báo gồm địa điểm, quy mô quỹ đất, quỹ nhà tái định cư, thiết kế, diện tích từng lô đất, căn hộ, giá đất, giá nhà tái định cư; dự kiến bố trí tái định cư cho người có đất thu hồi.

    2. Người có đất thu hồi được bố trí tái định cư tại chỗ nếu tại khu vực thu hồi đất có dự án tái định cư hoặc có điều kiện bố trí tái định cư. Ưu tiên vị trí thuận lợi cho người có đất thu hồi sớm bàn giao mặt bằng, người có đất thu hồi là người có công với cách mạng.

    Phương án bố trí tái định cư đã được phê duyệt phải được công bố công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, địa điểm sinh hoạt chung của khu dân cư nơi có đất thu hồi và tại nơi tái định cư.

    3. Giá đất cụ thể tính thu tiền sử dụng đất tại nơi tái định cư, giá bán nhà ở tái định cư do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định.

    4. Trường hợp người có đất thu hồi được bố trí tái định cư mà tiền bồi thường, hỗ trợ không đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu thì được Nhà nước hỗ trợ tiền đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu.

    Chính phủ quy định cụ thể suất tái định cư tối thiểu cho phù hợp với điều kiện từng vùng, miền và địa phương."

    => Theo đó điều kiện để được bố trí tái định cư là có đất ở bị thu hồi mà phải di chuyển chỗ ở anh nhé.

     
    Báo quản trị |