DanLuat 2015

Đất mua trước khi lấy vợ có được xem là tài sản riêng?

Chủ đề   RSS   
  • #451920 17/04/2017

    Đất mua trước khi lấy vợ có được xem là tài sản riêng?

    xin hỏi? nếu mua đất trước khi lấy vợ. sau đó lấy vợ thì đất đó có được tài sản riêng? khi ly hôn không có phải chia tài sản đất đó kg?

     

     
    5405 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhcnwaseco vì bài viết hữu ích
    duongduongcute (17/10/2018) Camtien999 (18/08/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451973   17/04/2017

    lawyer_in_the_future
    lawyer_in_the_future

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2017
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Phải làm giấy xác nhận là tài sản riêng nữa bạn ơi !

    Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến.

     
    Báo quản trị |  
  • #451980   17/04/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


    Tài sản của vợ chồng có trước khi kết hôn là tài sản riêng theo khoản 1 điều 43 Luật HNGĐ 2014.

    Khi ly hôn, mảnh đất đó hoàn toàn có thể chia được nếu:

    1. Vợ/chồng thỏa thuận chia theo khoản 1 điều 59 Luật HNGĐ 2014.

    2. Mảnh đất đó đã được nhập vào tài sản chung theo khoản 4 điều 59 Luật HNGĐ 2014.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longofs vì bài viết hữu ích
    TranTamDuc.1973 (16/08/2017)
  • #453239   09/05/2017

    Chào anh. Khi anh kết hôn nếu như anh không nhập vào tài sản chung và không có thỏa thuận là tài sản chung thì căn cứ Điều 43 Luật Hôn Nhân gia đình 2014 đó là tài sản riêng của anh vì tài sản đó có được trước thời kỳ hôn nhân. 

    Cập nhật bởi tomi4142 ngày 09/05/2017 10:54:27 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #464676   15/08/2017

    haphuong1996
    haphuong1996

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2017
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đối với vấn đề  của bạn  tôi xin đưa ra một số ý kiến như sau:

    Theo quy định tại khoảm 1 Điều 43 Luật Hôn nhân & Gia đình 2014: “Tài sản riêng của vợ, chồng

    “1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.”

    Căn cứ vào quy định trên thì nếu bạn mua đất trước thời điểm bạn kết hôn thì đó là tài sản riêng của bạn.

    Khi bạn mua xong bạn có thể làm sổ hồng chứng minh mảnh đất đó là tài sản riêng của bạn, ghi tên một mình bạn trên sổ.

    Sau này phát sinh tranh chấp bạn xuất trình hợp đồng mua bán có trước thời kỳ hôn nhân và sổ đứng tên một mình mình để chứng minh đây là tài sản riêng.

    Do đó, khi có li hôn thì chỉ  phần hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của vợ hoặc chồng là được chia.

    Trong trường hợp bạn và vợ bạn thỏa thuận nhập vào tài sản riêng vào tài sản chung thì sau khi li hôn tài sản đó sẽ được chia như tài sản chung của vợ chồng.

    Theo khoản 4 điều 59- luật hôn nhân- gia đình 2014:

    “4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

    Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.”

    Trên đây là một số ý kiến của tôi bạn có thể tham khảo.

     [ Vũ Thị Hà Phương] Công ty luật Việt Kim ( www.vietkimlaw.com)

    M: (+ 84-4 ) 899.888

    E: luatvietkim.@gmail.com

    Ad: tầng 5 tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội.

    Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ lại, chúng tôi rất sẵn lòng giải đáp.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #464694   15/08/2017

    Chào bạn

    Theo quy định tại Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

    "Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng."

    Như vậy đất mua trước khi lấy vợ nếu không có thỏa thuận là tài sản chung thì sẽ là tài sản riêng nha bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #464939   18/08/2017

    Camtien999
    Camtien999

    Female
    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn! Đối với câu hỏi của bạn tôi được tư vấn cho bạn một số ý kiến như sau:

    Thứ nhất ,theo Khoản Điều 43 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 " Tài sản riêng của vợ chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn.....................................". Thứ hai, Đối với trường hợp bạn vừa nêu thì đó là tài sản riêng của bạn, nhưng bạn cần phải có một số chứng cứ chứng minh đó là mảnh đất mà bạn mua là trước khi kết hôn, như: giấy chứng nhận quyến sử dụng đất,.... Thứ ba, Và trong thời kì hôn nhân bạn không có xác lập mảnh đất đó vào tài sản chung của vợ chồng. Thì mảnh đất đó là tài sản riêng của bạn.

    Về việc chia tài sản đất đó thì được giải quyết như sau: Khi có đầy đủ chứng cứ chứng minh mảnh đất đó là tài sản riêng của bạn thì được giải quyết theo Khoản 1 Điều 62 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 " Quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bên nào thì khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó" 

    Như vây, tài sản đất đó khi ly hôn vẫn thuộc quyền sở hữu của bạn không phải chia mảnh đất đó.

    Ở trên là những ý kiến giúp bạn tham khảo, nếu có gì thắc mắc bạn có thể gọi đến tổng đài 19006558, Công ty Luật Vạn Tín tư vấn mọi thắc mắc của bạn hoặc bạn có thể truy cập vào trang web hoidap.luatvantin.com.vn. 

     

    Đỗ Thị Cẩm Tiên

    Chuyên viên pháp lý

    DĐ: 01229853905

    Email: camtien@luatvantin.com.vn

    --------------------------------------------

     

    Cập nhật bởi Camtien999 ngày 18/08/2017 03:23:10 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #464966   18/08/2017

    nếu bạn mua trước khi kết hôn nhưng để kéo dài, làm gcnqsdd sau hôn nhân thì muốn công nhận là tài sản riêng thì bạn phải chứng minh nguồn tiền từ đâu bạn mua...ai cho..ai cho mượn....và phải chứng minh lý do gì không làm thủ tục chuyển quyền ngay lúc đó..tòa sẽ xem xét

     
    Báo quản trị |  
  • #464971   18/08/2017

    LS.Thanh
    LS.Thanh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2014
    Tổng số bài viết (75)
    Số điểm: 655
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 20 lần


    thanhcnwaseco viết:

    xin hỏi? nếu mua đất trước khi lấy vợ. sau đó lấy vợ thì đất đó có được tài sản riêng? khi ly hôn không có phải chia tài sản đất đó kg?

     

    - Tài sản được coi là chung của hai vợ chồng là tài sản phát sinh trong thời kỳ hôn nhân (trừ trường hợp do cho tặng, thừa kế, cam kết khác)

    - Như vậy tài sản của bạn phát sinh trước thời kỳ hôn nhân nếu không có cam kết gì khác thì đương nhiên là tài sản riêng của bạn

    LS.Công Thành

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS.Thanh vì bài viết hữu ích
    Camtien999 (18/08/2017)
  • #504328   10/10/2018

    Đất mua trước khi kết hôn được xem là tài sản hình thành trước hôn nhân, là tài sản riêng của vợ chồng và không phải phân chia khi ly hôn ạ, trừ trường hợp sau khi kết hôn hai vợ chồng lập văn bản thỏa thuận sáp nhập đất này vào tài sản chung thì đây sẽ trở thành tài sản chung và phải phân chia khi ly hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #504344   10/10/2018

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (169)
    Số điểm: 1115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Theo quy định tại Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì đất mua trước thời kỳ hôn nhân tài sản riêng của vợ chồng.

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 44 Luât hôn nhân gia đình 2014:

    "Điều 44. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng

    1. Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình; nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào tài sản chung."

    Như vậy, về nguyên tắc, tài sản được tạo lập trước thời kỳ hôn nhân là tài sản riêng của mỗi bên vợ chồng. Trừ trường hợp người đó đồng ý nhập tài sản đó vào tài sản chung của vợ chồng.

    Tuy nhiên, nếu sau này xảy ra phát sinh về tranh chấp tài sản chung của hai vợ chồng thì bạn cần chứng minh được tài sản đó bạn tạo lập trước hôn nhân. Nếu bạn vẫn mong muốn xác nhận mảnh đất trên là tài sản riêng của bạn, thì bạn có ra thể phòng công chứng để làm giấy xác nhận tài sản riêng của vợ chồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #505006   17/10/2018

    Tài sản mà anh mua trước khi kết hôn và có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà anh đứng tên thì đó là tài sản riêng của anh. Trường hợp nếu kết hôn, 2 vợ chồng có thỏa thuận đó là tài sản chung hoặc anh tự nguyện muốn sáp nhập tài sản riêng đó vào tài sản chung thì mãnh đất đó sẽ trở thành tài sản chung của vợ chồng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-